PDA

View Full Version : Hướng dẫn sơn ATM và các loại sơn xịt

Pages : [1] 2

00-Raiser
08-07-2011, 12:14 AM
Thấy mấy bác hay hỏi em kĩ thuật và cách lót sơn atm sau mỗi bài em đăng bên paint gundam nên em xin mạn phép chia sẽ 1 chút kinh nghiệm sơn atm của mình , bác nào có kinh nghiệm nào khác xin chia sẽ ở đây , cho em học hỏi với ạ :bingo: , trong bài này e sẽ thường xuyên update những thông tin bị thiếu ( cho em nợ hình ) nên bài viết sẽ mất thời gian để hoàn thành , các bác đừng thắc mắc nhé

+Đầu tiên là bảng màu của sơn xịt , có rất nhiều nhưng Chúng ta có 2 loại thường bán trên thị trường đó là ATM và WIN , atm có những màu mà win không có và ngược lại

- Bảng màu của ATM
[Only registered and activated users can see links] ([Only registered and activated users can see links])
[Only registered and activated users can see links] ([Only registered and activated users can see links])
-Bảng màu Win

-Ngoài ra có thêm 2 loại màu dạng xịt đặc biệt đẹp cho các bác lựa chọn , chúng đến từ thái lan thì phải , 2 màu rất đẹp và hữu dụng
Màu GOLD 100% và Chrome ( inox )

- Còn các loại xịt top coat gì nữa thì em xin update sau , bước đầu tiên là cứ thế đã

+ Mục thứ 2 là cách lót sơn atm và chuẩn bị trước khi sơn giành cho atm

- Đầu tiên là chuẩn bị : giấy nhám ( loại mịn , thường thì mình ít chà nhám vì sơn lót nên cũng chẳng cần thiết phải chà , nhưng ai mún kĩ và đẹp thì nên chà , ) và chai a si tôn *ast ( không bít tiếng anh nên ghi lun kiểu đọc tiếng việt , mua ở tiệm bán đồ sơn móng tay móng chân và các loại chăm sóc sắc đẹp cho chị em phụ nữ )
++ Đối với part sạch mới cắt ra khỏi runner thì chà sơ sơ là ok
++ Đối với part đã sơn : lấy miếng giẻ mỏng nhúng 1 ít ast chà lên chỗ đã sơn sẵn để bay màu sơn đã có đi , nhớ là nhúng vừa và chà mạnh tay 1 chút cho dễ bay sơn ( mình sẽ cụ thể hơn trên hình ảnh , sẽ up ảnh sau )

- Thứ 2 là sơn lót cho part trước khi xịt màu chính lên : Trong bảng màu atm có 2 loại màu có độ bám rất mạnh mà không cần phải chà nhám đó là màu đen mù A212 ATM và màu Bạc sáng A300 ATM , 2 loại này độ bám rất mạnh , rất thích hợp để lót sơn cho các màu khác dễ bám
++ Riêng màu đen mù : đây là loại sơn đặt biệt có thể dùng để xoá lằn chìm cũ , xấu các part rất hiệu quả ( xịt lên là đen thui , xong sẽ xịt 1 lớp A200 ATM màu trắng lên nữa là part đó đã xoá được lằn chìm cũ ... sẽ up hình cụ thể sau )
++ Chúng ta sẽ lót đen mù A212 trước và sau đó đên trắng A200 , cuối cùng là xịt màu chính lên ( đây là cách chung và cũng là tốt nhất )
Còn nhiều màu để lót để pha ra màu khác nữa , em sẽ sựu tập thêm và update ngay nếu có thể
++ Mún màu sơn đậm và tối thì lót A212 thôi là ok rồi : Ví dụ màu xanh , nếu lót A212 thì thành xanh đậm , Lót thêm A200 thì ra màu tươi hơn
PS : Ví dụ này áp dụng tất cả các màu mún đậm hay nhạt , mún tươi hay tối

Đây là ví dụ + kèm video về cách sơn + cự ly sơn cho atm các bác tham khảo nhé
Đầu tiên là chuẩn bị các part để sơn ( nhớ gọt dũa mài mòn cho kĩ trước khi đem đi sơn , nhúng sơ asiton càng tốt vì tạo độ bám )

Gặp trường hợp decal cũ bám lâu ngày lột ra sẽ có nhiều keo đọng lại
Xử lý bằng Cà na ( là loại chà bóng cho sạch có bán tại máy tiệm bán phụ tùng xe máy , vô nói cho 1 hũ cana đánh bóng xe là nó bán ) tronh hình là cái mũ nó nắp màu đỏ , giống hủ ya ua

Sẽ có nhưng part đã lằn chìm, lót a212 lên là xử lý được chúng

Chuẩn bị sơn : 1 miêng xốp để cắm các que tre gắm part ( cấu tạo : kẹp ca sấu bán ngoài tiệm điện 1.5k 1 cái + que xiên thịt mua ở metro 1 bao cả đống tha hồ làm >>> nối 2 cái lại với nhau dùng kèm để bóp cho cứng ) nên để xa xa khoảng cách giữa các que để dễ dàng xoay quay tránh bị đụng khi sơn

Lót đen trước A212 ( các lằn chìm sẽ biến mất khi lót lớp này ) lên màu chính lun ở lớp này nếu mún màu đậm và tối

Xong đến lớp trắng A200 ,lên màu chính lun ở lớp này nếu mún màu sáng và tươi

Đây là kết quả màu đỏ ( đã mất lằn chìm + tông màu tươi ) cũng ko tươi lắm vì mình sơn nhiều lớp nên ko tươi

sẽ update thêm ................................
Đây là video mình tự quay , các bạn xem để coi cách sơn của mình nhé ,
[Only registered and activated users can see links]

Uncoming ( Cách sơn mù và sơn bóng part )

Cách sơn Màu GOLD 100% Màu Chrome inox

Màu GOLD 100% : Màu này thì dễ , độ bám khá ok nên lót A212 cho màu gold đậm và a200 cho gold tươi
Màu Chrome inox : Màu này mún đẹp và không bị lỗi khi sơn là phải biết kiên nhẫn ,
+ Đầu tiên lót a 212 trước , xong sơn màu chrome này lên ( chú ý chrome mún đẹp và bóng thì nên sơn 1 lớp mòng nhẹ , không nên sơn đi sơn lại nhiều lần sẽ làm mờ đi màu chrome không bóng )
+ Chrrome là màu rất dễ bị hỏng nếu chịu tác động bởi vật lý nên khi sơn xong các bác nên kiếm chỗ nào không có bụi cất và đợi khô + cứng ( thời gian cho khô và cứng càng lâu càng tốt , nếu được nên để 2 tuần trở lên nếu mún thu kết quả tốt )
Chú ý : Cấm xài A10 ( sơn bảo vệ ) xịt lên chrome sau khi sơn vì sẽ làm hỏng độ bóng ( xịt lên nó sẽ mờ và thành màu sliver )
Màu chrome rất hợp để sơn lót cho các màu metalic blue , red hay green vì độ bóng của nó , lót chrome rồi xịt metalic lên sẽ ra đẹp liền

* Nơi bán các loại sơn trên :
Ở hà nội : bác nào biết báo em em update
Ở đà nẵng : Đường Triệu nữ vương , đường ông bích khiêm
Ở HCM :Đường bạch đằng , đoạn gần vòng xoay hàng xanh

Cách tẩy sơn atm và win để sơn mới
Giẻ khô được cắt từng đoạn dài , bề ngang thì vừa đủ để luồng 1 ngón tay
-Xăng thơm
-Nhám 1k
-Xô nước

Cách làm :

Đầu tiên bạn ngâm hết các part trong nước 1 ngày
Lấy ra lau khô
Lúc đó các part sẽ ẩm ẩm

Lấy giẻ luồn ngón tay của mình vào >>> chấm lút tay với xăng thơm >>> chà ngang lớp sơn cũ trên part ( dùng lực 1 tí )

Nếu :
+Part vẫn còn sơn ( trên ngón tay bạn chưa dính sơn ) lấy nhám 600 chà qua 1 lần sơ sơ rồi nhúng tiếp xăng thơm chà dứt khoác 1 lần nữa
+Part được tảy sơn ( trên ngón tay bạn dính sơn ) bạn tiếp tục quấn ngón tay mình sang phần giẻ sạch trong đoạn giẻ dài mình nói bạn cắt , cứ thế chà dứt khoác 1 lần nữa sẽ sạch sơn mà ko làm ảnh hưởng nhiều đến nhựa

P/s đừng nên chà qua chà lại phần giẻ đã dính sơn vì sẽ làm sơn dính ngược trở lại + chât lượng nhựa bị bào mòn

Cách sơn đối với những part clear mà ko làm ảnh hưởng tới độ clear ( đảm bảo được độ bóng )

bạn mún sơn part trong cho đẹp thì nên tuân thủ theo những điều sau đảm bảo rất là đẹp

1 để xa cái bình với vị trí của part cần sơn ra 1 tí
2 chỉ nháp 2 lần vô part cần sơn rồi đợi 10 phút sau xịt tiếp
3 Lúc đầu sẽ có màu hồng hồng ( chưa ra màu đỏ clear ) nhưng bạn cứ yên tâm
4 Bạn cứ nháp 2lần rồi cách 10 phút ra cho tới khi đạt được màu đỏ trong như ý nhé

P/s điều này tránh tình trạng làm đục , chảy xệ , dầy sơn đối với part clear

buiducduong
08-07-2011, 12:50 AM
chờ bài viết full của bác,có ích quá,em cũng đang tập tành vụ sơn ATM này mà chưa có kĩ thuật căn bản như bác vừa nêu

gogogo
08-07-2011, 12:55 AM
Ngoài ra còn các sơn nào nữa dùng để lót ko bạn ? Mình chỉ lót A212 thôi ko cần phải lót A200 lên hok :biggrin: ?
Tks bạn vì bài viết trước ,mình đang chuẩn bị sơn nên rất cần các thông tin này dù hok tìm đc một cái đầy đủ :blur:

duyhieu009
08-07-2011, 12:56 AM
bác có thể thêm luôn các chỗ bán đầy đủ các màu cho anh em tham khảo luôn không? :bow:

mrQ_BMT
08-07-2011, 12:56 AM
theo mình thì ko cần lót cũng được,chỉ cần làm sạch bề mặt part cần sơn,sơn cỡ 1 2 lớp là ok,vẫn đẹp như thường,ATM Flat Black (đen mờ) là màu mình thấy độ bám yếu nhất,rất dễ bong

00-Raiser
08-07-2011, 08:23 AM
theo mình thì ko cần lót cũng được,chỉ cần làm sạch bề mặt part cần sơn,sơn cỡ 1 2 lớp là ok,vẫn đẹp như thường,ATM Flat Black (đen mờ) là màu mình thấy độ bám yếu nhất,rất dễ bong

Nếu không có tác động vật lý thì A212 không bao giờ bong đâu bạn ạ , mình nêu rõ ở đây là liệt vào sơn lót tức là chưa hoàn thành nên không hề có khái niệm tác động vật lý vào nó , nên không có loại nào bám quá A212 đâu bạn chú ý nhé

duy0379
08-07-2011, 08:54 AM
sơn lót là sao mấy bác chỉ em em là newbie và loại sơn lot hay dùng là loại nào:-w

00-Raiser
08-07-2011, 10:30 AM
sơn lót là sao mấy bác chỉ em em là newbie và loại sơn lot hay dùng là loại nào:-w

sơn lót tức là , bạn sơn 1 lớp đầu tiên lên part trước khi sơn màu chính thức , còn màu sơn thì bạn đọc bài viết trên sẽ hiểu

ThereWasATime
08-07-2011, 10:32 AM
Cái loại Gold effekt ấy mình đã xài thử 1 bình (giá là 60k), nhưng ko hiểu sao sau khi sơn nó chỉ ra màu đồng, hoặc vàng nhưng không có ánh kim :-?
Còn cái loại Chrom kia mình chưa thấy bao giờ cả

NaSaMuRa
08-07-2011, 10:54 AM
cho mình hỏi là mình có chai A10 Clear, mình dùng làm sơn lót. Khi sơn vào màu ra đẹp hơn mọi khi nếu ko có lót. Bạn nói có 1 số nữa là sao, mình ko hiểu :blur:

- Thứ 2 là sơn lót cho part trước khi xịt màu chính lên : Trong bảng màu atm có 2 loại màu có độ bám rất mạnh mà không cần phải chà nhám đó là màu đen mù A212 ATM và màu Bạc sáng A300 ATM , 2 loại này độ bám rất mạnh , rất thích hợp để lót sơn cho các màu khác dễ bám

nauy_1994
08-07-2011, 11:14 AM
bạn cho mình hõi 2 chai xịt gold và chrome đó bạn mua ỡ đâu thế có thễ cho mình địa chĩ đc:noway: ko mua 2 chai này về xịt lên PG wing zero chơi :goodmood:

00-Raiser
08-07-2011, 11:21 AM
Cái loại Gold effekt ấy mình đã xài thử 1 bình (giá là 60k), nhưng ko hiểu sao sau khi sơn nó chỉ ra màu đồng, hoặc vàng nhưng không có ánh kim :-?
Chai GOld mún đẹp và ra màu y như trên cái nắp chai thì bạn phải phủ a212 và a200 lên trước

cho mình hỏi là mình có chai A10 Clear, mình dùng làm sơn lót. Khi sơn vào màu ra đẹp hơn mọi khi nếu ko có lót. Bạn nói có 1 số nữa là sao, mình ko hiểu :blur:

A10 đa số chỉ dùng để tạo bóng và làm sơn khỏi trầy tróc thôi bạn , lót bằng A10 thì mình chưa thử , nhưng nếu bám như A212 và A300 thì cũng good

mickeyf
08-07-2011, 11:57 AM
Bác rành ATM wá nhỉ, sao bác hôk chuyển wa xài súng phun đi ;))

00-Raiser
08-07-2011, 12:21 PM
Bác rành ATM wá nhỉ, sao bác hôk chuyển wa xài súng phun đi ;))

mình chon atm vì mức độ kinh tế và tiện dụng thôi bạn , 1 khi đã xài súng phun thì khỏi phải bàn rồi , nhà mình không đủ chỗ cho súng phun và máy bơm :bow:

Lucifer
12-07-2011, 09:39 PM
Bác cho em hỏi là màu metalic của atm em đã dùng thử và nếu ko sơn lót màu silver hay gold trước sẽ không ra, vậy nếu chỉ lót a212 và a200 thì có lên màu metalic ko.
:bow:

minhtan187
12-07-2011, 11:37 PM
Bác cho em hỏi là màu metalic của atm em đã dùng thử và nếu ko sơn lót màu silver hay gold trước sẽ không ra, vậy nếu chỉ lót a212 và a200 thì có lên màu metalic ko.

Trả lời dùm chủ thread luôn, nếu lót a212 và a200 ở dưới thì ko thể ra màu metalic đc, phải lót silver ở dưới mới ra đc màu metalic ưng ý nhất mà trước khi xịt màu silver nên xịt 1 lớp a212 ở dưới, lớp silver sẽ sáng bóng hơn nhiều.

Delos
12-07-2011, 11:51 PM
cho mình hỏi sơn ntn thì đc như topic này vậy? [Only registered and activated users can see links] thanks nhìu ^^

00-Raiser
13-07-2011, 12:39 AM

bạn nên lót A100 hoặc chrome cho màu metalic tức là Candy red , blue , green

Nhưng lời khuyên chân thành khi mún có 1 màu sơn metalic như ý mún và đẹp thì bạn nên xài loại chuyên dụng như MR colour hay Gaia loại màu Crytal red , blue ..... để ra màu metalic đẹp nhất

Trả lời dùm chủ thread luôn, nếu lót a212 và a200 ở dưới thì ko thể ra màu metalic đc, phải lót silver ở dưới mới ra đc màu metalic ưng ý nhất mà trước khi xịt màu silver nên xịt 1 lớp a212 ở dưới, lớp silver sẽ sáng bóng hơn nhiều.
silver cũng chưa đủ để tạo độ bóng và ánh kim khi sơn candy lên đâu bạn nên bạn tham khảo thêm loại A100 và Chrome nhé ( đây là 2 loại ánh kim mạnh nhất khi sơn xịt )

cho mình hỏi sơn ntn thì đc như topic này vậy? [Only registered and activated users can see links] thanks nhìu ^^

Mún sơn được như vậy thì phải xài súng phun và sơn chuyên dụng bạn , còn topic này mình để cập tới ATM ( sơn xịt mà thôi ) không thể đạt tới kết quả đó được

To ALL : Đã update thêm vài chi tiết :goodmood:

gogogo
13-07-2011, 04:48 AM
Mình sơn màu candy và màu thường nếu ko cần lót thì có sao ko ?:biggrin:

00-Raiser
13-07-2011, 08:29 AM
Mình sơn màu candy và màu thường nếu ko cần lót thì có sao ko ?:biggrin:

tất nhiên là sẽ ko mịn và ko đều + ko ra màu đẹp như ý mún rồi

Lucifer
13-07-2011, 12:31 PM
Em hỏi thêm cái nữa là atm nhúng ãeton liệu nó tẩy ra không và thứ hai là chai crome của thái lan sao em đi hỏi nhìu mà ko có !!!:bow:

00-Raiser
13-07-2011, 12:37 PM
Em hỏi thêm cái nữa là atm nhúng ãeton liệu nó tẩy ra không và thứ hai là chai crome của thái lan sao em đi hỏi nhìu mà ko có !!!:bow:

Bạn chắc đang sơn metalic phải ko , bạn xài tạm A100 candy tone làm lót đi nha ,độ ánh kim cũng chẳng thua gì chrome đâu
xài chrome rất khó và kiên nhẫn cao lắm bạn

Để tảy atm bằng Ast bạn phải chuẩn bị 1 miếng giẻ mềm ,nhúng giẻ mềm vào AST rồi chà mạnh trên part mún tảy , ( sơn móng tay còn tảy được nữa thì atm này thấm gì :=D:)

gogogo
13-07-2011, 04:27 PM
Bạn 00 ơi ,để tô màu trắng một cách mịn và dễ nhất mình lót màu gì hả bạn :biggrin:
Đây ,dù đây là sơn súng nhưng có cách nào sơn màu trắng mịn như thế ko bạn ? :biggrin:

duyhieu009
13-07-2011, 04:32 PM
mình hỏi luôn là bác biết cách để sơn cho các màu khác đỡ bóng giống như flat black không? :D

00-Raiser
13-07-2011, 05:42 PM
Bạn 00 ơi ,để tô màu trắng một cách mịn và dễ nhất mình lót màu gì hả bạn :biggrin:
Đây ,dù đây là sơn súng nhưng có cách nào sơn màu trắng mịn như thế ko bạn ? :biggrin:
trắng mịn như thế thì lót A212 và sơn F1 nha bạn

mình hỏi luôn là bác biết cách để sơn cho các màu khác đỡ bóng giống như flat black không? :D
bạn chờ mình post hướng dẫn vào mai nha sẽ kèm video:goodmood:

kaoru_vt
15-07-2011, 05:48 PM
cho e hỏi nếu muốn sơn được như con này thì lót sơn gì lên trước và dùng mã sơn bao nhiêu ạ???

WOL193
15-07-2011, 08:10 PM
nếu dúng ATM thì"
A 266 (primer surface) - sơn lót => black (A 210) => CANDY TONE (A 100) => candy red (A 001)

kết quả sẽ sáng hay tôí, đẹp hay xấu là phụ thuộc vào lớp candy tone và lớp candy red (đơn giản là lớp candy red mỏng thì tông màu sẽ sáng, nhiều lớp candy red nó sẽ chuyển đỏ mận)

minhtan187
15-07-2011, 11:26 PM
nếu dúng ATM thì"
A 266 (primer surface) - sơn lót => black (A 210) => CANDY TONE (A 100) => candy red (A 001)

kết quả sẽ sáng hay tôí, đẹp hay xấu là phụ thuộc vào lớp candy tone và lớp candy red (đơn giản là lớp candy red mỏng thì tông màu sẽ sáng, nhiều lớp candy red nó sẽ chuyển đỏ mận)

Phụ thêm cho bác WOL là cái lớp A 266 phải sơn thật đều rờ tay lên thấy mịn rồi hãy đến lớp kế vì nếu ko sẽ để lại 1 lớp bụi trên mặt part vì Primer Surfacer là sơn lót có những hạt nhựa li ti chủ yếu để lót resin, sơn ko cẩn thận có thể dẫn đến bị hột ở lớp tiếp theo. Nếu sơn đều rờ thấy bụi thì phải phủi sạch rồi hãy sơn tiếp.

ZzRikuzZ
16-07-2011, 09:13 AM
Cha, bài viết hữu ích ghê. Mình là dân mới tập chơi nên rất cần những bài hướng dẫn thế này. :noway:

kaoru_vt
19-07-2011, 12:58 PM
cho em hỏi muốn sơn con ARIOS GUNDAM ma có được màu như catalog thì phải sơn ntn ạ???:bow:

mickeyf
19-07-2011, 12:59 PM
cho em hỏi muốn sơn con ARIOS GUNDAM ma có được màu như catalog thì phải sơn ntn ạ???:bow:

Coi trong manual có chỉ tỉ lệ pha màu đó bạn

kaoru_vt
19-07-2011, 01:32 PM
nhưng mình muốn sơn bằng ATM bạn. ko bik nên lót màu gì

WOL193
19-07-2011, 03:18 PM
sơn như trong manual thì 1 màu ít nhất phải pha trên 3 loai màu, còn ATM thì nó cho gì, bác sơn nấy thôi, nên khó mà giống dc như manual.

Xài ATM thì mua lọ lót, trắng, cam, xong, hết bài.

hnhan95
19-07-2011, 03:51 PM
mấy bác cho e hỏi là 1 lọ atm thì sơn đc khoảng nhiu con thì hết vậy?
màu sơn a10 là dùng như surfacer hay là topper?
nếu e ko sơn lót có bị j ko ạ?
sơn atm xong mình có thể sơn GM hay 1 lớp atm khác đè lên ko, hay màu nó bị pha, hư?
sr các bác vì e hỏi hơi nhìu, nhưng các bác có thể ghi thêm các nơi có thể mua atm ko ạ?
:bow: :bow:

mrQ_BMT
19-07-2011, 08:38 PM
còn tuỳ mẫu Gundam bác sơn là PG,MG,HG,hay SD
Ko sơn lót cũng ko sao,nhưng khuyên bác nên chà nhám trước khi sơn,lớp sơn sẽ bám tốt hơn
Sơn xong, đợi khô,xong thì bác mún làm j với nó cũng được hết á:goodmood:

chaolegion01
21-07-2011, 09:21 PM
Em đang quan tâm vấn đề sơn bóng mờ . Ai biết chỉ giúp em . Bác 00-Raiser cho em xin nick YH dc k

00-Raiser
21-07-2011, 11:44 PM
mấy bác cho e hỏi là 1 lọ atm thì sơn đc khoảng nhiu con thì hết vậy?
màu sơn a10 là dùng như surfacer hay là topper?
nếu e ko sơn lót có bị j ko ạ?
sơn atm xong mình có thể sơn GM hay 1 lớp atm khác đè lên ko, hay màu nó bị pha, hư?
sr các bác vì e hỏi hơi nhìu, nhưng các bác có thể ghi thêm các nơi có thể mua atm ko ạ?
:bow: :bow:

Sơn atm thì bạn nên mua xài 1 lần , xịt khi nào gần hết ( thấy cái chai nhẹ nhẹ thì vứt , khi gần hết cái chai sẽ lạnh lạnh ở dưới thân chai ) không dùng nữa thì chốc cái đầu sơn xuống xịt nhẹ 2 , 3 cái rồi đóng nắp cất tủ

Màu A10 là màu trong ( còn dùng để tạo bóng và làm lớp bảo vệ )

Nếu bạn không sơn lót sẽ dẫn đến tình trạng sau : sơn bị chảy do độ bám không tốt , sơn không ra màu như trên nắp chai >>> thành quả không nhu mong đợi

Sơn atm xong để khô thì bạn có thể sơn các lớp khác tuỳ thích sau khi sơn lớp lót

Chỗ bán sơn thì mình chỉ biết 2 chỗ là đà nẵng ( ở đường triệu nữ vương ) sài gòn ( o đường bạch đằng đoạn vòng xoay hàng xanh )

Nick yh mình : anhvuhackernice@...........

Arthur Prime
23-07-2011, 11:58 PM
cho em hỏi sơn bằng ATM thì cho màu GOLD đến mức độ nào, nếu muốn trông như vàng thật thigf nên sơn như thế nào

00-Raiser
24-07-2011, 12:23 AM
vàng ánh kim nhiều thì atm A400 , vàng đậm ánh kim thì Bosny KT

Arthur Prime
24-07-2011, 12:41 AM
anh có hình ảnh màu minh hoạ ko, em cần xem kĩ màu gold

00-Raiser
24-07-2011, 12:46 AM
xem bài viết ở trên hình ảnh đầy đủ đó em, cái nắp chai kt và bảng màu atm

pmtbkav
25-07-2011, 10:03 AM
Mình muốn sơn Astray Red Frame thì nên pha mầu đỏ và mầu tối (giáp đen) ntn cho chuẩn ( gần chuẩn cũng tốt lắm rồi).
VD minh họa của 1 người chơi

duyhieu009
25-07-2011, 01:11 PM
Mình muốn sơn Astray Red Frame thì nên pha mầu đỏ và mầu tối (giáp đen) ntn cho chuẩn ( gần chuẩn cũng tốt lắm rồi).
VD minh họa của 1 người chơi

ATM làm gì có pha màu hả bạn =.= , có màu nào thì xịt màu đó thôi , coi trong cuốn lựa màu đó thích màu nào thì mua :goodmood:

pmtbkav
25-07-2011, 02:34 PM
Ko pha được nhưng mà có thể sơn lót cho nó ra màu gần giống mà. Màu đỏ này giống màu xe Jupiter của mình :goodmood:. Hình như là màu đỏ đun, ko biết ATM có không, trước thấy mỗi màu đỏ tươi

Lucifer
26-07-2011, 01:37 PM
Bác OO raiser cho em hỏi là sao mà sơn = atm cây súng con strike mg cho em nó cầm vào cứ 2 lần là bị tróc sơn, có cách nào hạn chế điều này ko !!!:noway:

00-Raiser
26-07-2011, 01:42 PM
Bác OO raiser cho em hỏi là sao mà sơn = atm cây súng con strike mg cho em nó cầm vào cứ 2 lần là bị tróc sơn, có cách nào hạn chế điều này ko !!!:noway:

sơn a10 bảo vệ và đợi khô thì sao mà tróc được bạn , sợ trầy thì làm 1 lớp dầy tí

kageyama_shun
29-07-2011, 12:52 PM
Cho hỏi sơn A10 lên mấy cái part trong suốt thì có cách nào để nó ko bị đục ko

tibitibo
29-07-2011, 12:56 PM
@kageyama shun: Ko có cách nào đâu bạn. Tuyệt đối ko xịt A10 lên nhựa chưa sơn và nhựa trong suốt :D

kageyama_shun
29-07-2011, 12:59 PM
Thế muốn dùng sơn ATM thay top coat xịn thì làm sao đây

ketrathu19
29-07-2011, 11:41 PM
có cách đây
nếu ko mua topcoat thì mua hộp Cana về chùi
vừa sạch sẽ vừa có 1 lớp bảo vệ như xe hơi:goodmood::goodmood:

mickeyf
29-07-2011, 11:43 PM
Thế muốn dùng sơn ATM thay top coat xịn thì làm sao đây

Thì mua chai ATM clear :))
Xịt khéo tay xíu nhìn rất đẹp

bion0503
30-07-2011, 05:10 AM
bạn ah cho mình hỏi muốn sơn màu gunmetal bóng đều thì lót bằng màu gì:huh:

00-Raiser
30-07-2011, 09:04 AM
bạn ah cho mình hỏi muốn sơn màu gunmetal bóng đều thì lót bằng màu gì:huh:

tạo bóng trong atm thì duy nhất xài a10 bạn nhé :-"

bion0503
30-07-2011, 11:06 AM
ý mình là sơn lót đó bạn, cái A10 hình như là top coat mà

00-Raiser
30-07-2011, 11:25 AM
ý mình là sơn lót đó bạn, cái A10 hình như là top coat mà

atm thì lót a212 cho metal , quanh đi quanh lại lót chỉ vài màu thôi mà bạn

kageyama_shun
30-07-2011, 11:53 PM
Cho hỏi nếu dùng a10 thì làm sao biết chừng nào sơn xong

bion0503
31-07-2011, 02:31 AM
atm thì lót a212 cho metal , quanh đi quanh lại lót chỉ vài màu thôi mà bạn

thanks bạn giờ mới bik là metal xài a212 lót, đó giờ cứ tưởng silver mới xài a212:goodmood:

00-Raiser
31-07-2011, 08:19 AM
Cho hỏi nếu dùng a10 thì làm sao biết chừng nào sơn xong

vì a10 là sơn tạo độ bóng và là làm lớp bảo vệ nên, bạn đem ra nắng đối chiếu dưới ánh nắng mặt trời nhé

DongPhong
31-07-2011, 04:24 PM
Cho mình hỏi cái ATM chỉ còn màu trắng là cứ bị đục không biết có cách nào trị được ko ?
Hình như sơn Bossny cho ra chất lượng tốt hơn nhiều ATM, ai biết chỗ bán Bossny mà màu thường ấy thì chỉ dùm mình, chứ lên mạng tìm toàn bán sỉ 1 lô 12 chai 400ml, ko biết sai sao cho hết :|

kageyama_shun
02-08-2011, 09:11 PM
Quái sao ngày thường xịt a10 ra bóng lộn sao hôm nay xịt ra bóng mờ thế nhỉ?

DongPhong
02-08-2011, 10:00 PM

Bạn sơn là sơn thường hay sơn meta, sơn thường nó sẽ mờ chứ không bóng dc đâu, nó chỉ làm màu dc mịn hơn. Còn nếu meta thì nó sẽ làm mịn và bóng hơn, với lại bạn có lắc đều giống như nhau ở 2 lần sơn trước và bây giờ ko. ATM lắc và ko lắc đôi khiu khác nhau lắm đó

hugovodich
03-08-2011, 11:05 AM
Cho em hỏi là chất lượng nhựa hay vật liệu khi sơn lên có ảnh hưởng tới độ bám cũng như màu sắc sơn k ạ và ảnh hưởng ntn?

00-Raiser
03-08-2011, 03:48 PM
bạn xịt đè thêm vài lớp là bóng liền đó bạn , bạn sơn mỏng quá nên nó mới ko bóng , nhớ lắc kĩ bình trước khi sơn và sơn xong rồi thì chốc xuống xịt nhẹ để có thêm khí cho lực xịt lần sau

Cho em hỏi là chất lượng nhựa hay vật liệu khi sơn lên có ảnh hưởng tới độ bám cũng như màu sắc sơn k ạ và ảnh hưởng ntn?

mình ko hiểu câu hỏi này , sơn atm có thể xịt lên bất kì vật liệu gì ,chỉ cần lót tốt là bám tốt ,

hugovodich
03-08-2011, 04:27 PM
em đang tập sơn trên 1 loai nhựa khá rẻ tiền và rất dỏm, e có lot A212, có dùng asiton sau đó để vài tuần, em dùng masking tape để sơn chi tiết nhưng khi lột masking tape thì sơn cũng tróc theo. Em k biết do em sơn sai chỗ nào hay là nhựa dỏm nó k bám

00-Raiser
03-08-2011, 04:38 PM
em đang tập sơn trên 1 loai nhựa khá rẻ tiền và rất dỏm, e có lot A212, có dùng asiton sau đó để vài tuần, em dùng masking tape để sơn chi tiết nhưng khi lột masking tape thì sơn cũng tróc theo. Em k biết do em sơn sai chỗ nào hay là nhựa dỏm nó k bám

lót a212 xong thì xịt a10 phủ lên chờ khô rồi hãy masking , như vậy khi lột ra sẽ không bị bong

chiseing
05-08-2011, 01:16 AM
Cho mình hỏi làm sao sơn được màu này và màu đó mua ở đâu (mình ở HCM), mình là người mới mong các bạn chỉ giáo

00-Raiser
05-08-2011, 12:18 PM
Cho mình hỏi làm sao sơn được màu này và màu đó mua ở đâu (mình ở HCM), mình là người mới mong các bạn chỉ giáo

cái này không có loại sơn nào có thể sơn được đến mức độ bóng như thế nha bạn , kể cả AB , mún được y chang không còn cách nào khác là xi chrome lên mới bóng như thế , ở trên bài mình viết có chai xịt chrome và a100 ra màu cũng ánh kim , nhưng không bóng bạn có thể tham khảo thêm

trunghq
05-08-2011, 01:01 PM

Bác sang bên mohinhvn.org, bên đó có một bác SG kiếm cơm bằng nghề vẽ xe và laptop. Bác này sơn bóng hay mờ đều đẹp, hỏi bác ý có khi ra. Nhớ không nhầm nick có chữ Dê Xồm gì đó.

00-Raiser
05-08-2011, 11:06 PM
Bác sang bên mohinhvn.org, bên đó có một bác SG kiếm cơm bằng nghề vẽ xe và laptop. Bác này sơn bóng hay mờ đều đẹp, hỏi bác ý có khi ra. Nhớ không nhầm nick có chữ Dê Xồm gì đó.

Nếu ko dùng kĩ thuật xi chrome thì bác đó có kinh nghiệm 100 năm đi nữa cũng ko thể lên được màu đó đâu bạn :yawn:

yugi9x
06-08-2011, 03:34 PM
cho mình hỏi: nếu sơn xong, dán decal, xịt a10 lên thì decal có bị hỏng không ?
1 điều nữa là khi đi mua sơn, mình hỏi chủ cửa hàng có cần sơn lót không, cô ý bảo không , vậy sơn lót có thực sự cần thiết ? mình cám ơn trước

00-Raiser
06-08-2011, 04:18 PM
cho mình hỏi: nếu sơn xong, dán decal, xịt a10 lên thì decal có bị hỏng không ?
1 điều nữa là khi đi mua sơn, mình hỏi chủ cửa hàng có cần sơn lót không, cô ý bảo không , vậy sơn lót có thực sự cần thiết ? mình cám ơn trước

dán decal lên xịt vô sẽ ko hư decal mà chỉ làm cho decal bóng lên thôi bạn ,

Còn bạn ra tiệm mà cô ý bảo ko cần lót thì bạn cứ theo cô ý mà làm :goodmood:

Nếu thấy xấu thì bạn cứ lót theo bài của tớ thì chắc sẽ ra kết quả khác với cô ý :love:

chiseing
09-08-2011, 12:56 AM
Màu chrome rất hợp để sơn lót cho các màu metalic blue , red hay green vì độ bóng của nó , lót chrome rồi xịt metalic lên sẽ ra đẹp liền

cho mình hỏi màu metalic như bạn nói là màu số mấy vậy? và có nên thêm lớp cuối A10 không? ( tại mình mới tập tành sơn nên ko bit nhiều :swt: )

00-Raiser
10-08-2011, 09:01 AM
cho mình hỏi màu metalic như bạn nói là màu số mấy vậy? và có nên thêm lớp cuối A10 không? ( tại mình mới tập tành sơn nên ko bit nhiều :swt: )

bạn đọc kĩ bài viết ở trên nhé

HyberBlade
10-08-2011, 09:35 AM
cho mình hỏi 2 chai sơn gold 100% với chai chrome(inox) của hãng nào của thái lan dzậy,mua ở đâu :bow:

00-Raiser
10-08-2011, 10:41 AM
cho mình hỏi 2 chai sơn gold 100% với chai chrome(inox) của hãng nào của thái lan dzậy,mua ở đâu :bow:

bạn đọc lại bài , mình mới update

duyhieu009
12-08-2011, 01:34 AM
mình hỏi cái là aceton chùi sơn thì có làm hư nhựa không? Bữa mình có chùi thử thì thấy giống như bị sần bề mặt nhựa?

00-Raiser
12-08-2011, 08:19 AM
mình hỏi cái là aceton chùi sơn thì có làm hư nhựa không? Bữa mình có chùi thử thì thấy giống như bị sần bề mặt nhựa?

asiton ko khuyến khích đối với hàng TT , chỉ ưu tiên bandai , nếu TT thì phải pha với nước

chiseing
12-08-2011, 01:29 PM
-Ngoài ra có thêm 2 loại màu dạng xịt đặc biệt đẹp cho các bác lựa chọn , chúng đến từ thái lan thì phải , 2 màu rất đẹp và hữu dụng
Màu GOLD 100% và Chrome ( inox )

Ở HCM :Đường bạch đằng , đoạn gần vòng xoay hàng xanh

Ở HCM cũng có thể mua hai loại sơn này ở Chợ Lớn giá 55k/chai ở đường Nguyễn An Khương hay Phùng Hưng (1 trong 2 đường :=X: ), chuyên bán sĩ thì phải , thấy nhiều loại lắm :blur:

terrysilam
12-08-2011, 02:09 PM
Mình có cách làm là mình lót primer surfacer của ATM lên trước, rồi sơn màu mình thích lên, theo bạn thì bạn thấy cách này có cần thiết ko vì theo bạn thì bạn lót thẳng Black với White luôn, bạn nghĩ sao về cách làm này? ;) (*)(*)(*)

00-Raiser
12-08-2011, 05:43 PM
Ở HCM cũng có thể mua hai loại sơn này ở Chợ Lớn giá 55k/chai ở đường Nguyễn An Khương hay Phùng Hưng (1 trong 2 đường :=X: ), chuyên bán sĩ thì phải , thấy nhiều loại lắm :blur:
Phiền bạn cho điạ chỉ cụ thể ở đường nguyễn an khương và phùng hưng để mình update

Mình có cách làm là mình lót primer surfacer của ATM lên trước, rồi sơn màu mình thích lên, theo bạn thì bạn thấy cách này có cần thiết ko vì theo bạn thì bạn lót thẳng Black với White luôn, bạn nghĩ sao về cách làm này? ;) (*)(*)(*)

lót a10 thì bám tốt nhưng không làm màu sáng tối được bạn

Jay.zoker_gundam
18-08-2011, 09:22 PM
cko em hõi xịt lót A212 ...phãi đễ khô trong pao lâu mới có thễ xịt típ A200

khi sơn đã khô .. mọi thứ đâu vào đấy rồi .. mình vẫn có thễ kầm chơi nâng niu gundam bình thường ko ..

cko em hõi thêm là .. sơn lót A212 vs A200 .. rồi phết màu chýnh lên .. lịu có dầy wa' ko ~.~

e ko có kinh nghiệm sơn phết .. nên pác hướng dẩn chi tiết cko em nhé ..hõi 1 số câu mong các pác đừng cừi chê em nhõ @@

00-Raiser
18-08-2011, 09:38 PM
cko em hõi xịt lót A212 ...phãi đễ khô trong pao lâu mới có thễ xịt típ A200

khi sơn đã khô .. mọi thứ đâu vào đấy rồi .. mình vẫn có thễ kầm chơi nâng niu gundam bình thường ko ..

cko em hõi thêm là .. sơn lót A212 vs A200 .. rồi phết màu chýnh lên .. lịu có dầy wa' ko ~.~

e ko có kinh nghiệm sơn phết .. nên pác hướng dẩn chi tiết cko em nhé ..hõi 1 số câu mong các pác đừng cừi chê em nhõ @@

chẳng có gì phải chê ở đây cả nên bạn đừng ngại , biết được chừng nào mình sẽ chia sẽ chừng đó
A212 rất dễ khô , vì là sơn lót nên càng mỏng càng tốt , đủ để phủ hết part là được rồi
Cách 10 phút có thể xịt típ a200
sơn lót nên sơn mỏng thôi nên dầy hay ko tuỳ thuộc vào mình , kinh nghiệm cho thấy nên kiên nhẫn để xịt tiếp lớp sơn mới mới ko bị dầy , 1 lớp khoảng 2 tới 3 lần xịt , chờ 5 phút rồi làm thêm lớp mới , cứ thế sẽ ko bị dầy , sơn liên tục mới bị dầy

o0Genesis0o
02-09-2011, 12:01 PM
Góp ý một chút xíu xiu là ATM A10 xịt lên nhựa trơn hoàn toàn được và ra chất lượng tổt nếu bik cách (mình xài gunpla bandai, hàng TT thì ko bik sao :-")

Hùi xửa hùi xưa lúc chưa có mr topcoat về VN (từ lúc mới có mecha vn thì phải :-"), mình hỏi vấn đề topcoat để khỏi sơn mà nhìn con gunpla vẫn ko bị nhựa, các bác đã chỉ đến A10 kèm theo khuyến cáo xanh rờn là rất khó sơn 8-} Mình vẫn liều thử (và sơn hư hết 5 con rồi) đến con gần đây nhất, lâu lắm ùi mới ngứa tay lấy cái bình A10 ra, còn một chút xíu xiu xịt thử lên đồ đỡ con sazabi theo đúng clip hướng dẫn trên youtube. Kết quả tốt ngoài sức tưởng tượng. Tại chai sơn hết cạn nên giọt sơn hơi bị lớn nhưng nhìn chung kết quả bóng đẹp không thua xa mr tôpcoat gloss lắm đâu.

Vậy nên nếu các bạn nào ko có thời gian mà vẫn mún gunpla nhìn khá khá mà lại ko có điều kiện chơi topcoat xịn thì cứ A10 thẳng tiến nhé. Nhớ xịt vừa phải theo đúng clip hướng dẫn của bạn 00 raiser nè. :goodmood:

Mà mấy bạn cho mình hỏi ATM có loại nào topcoat flat ko nhỉ, gundam sơn bóng thấy sao sao áh :blur:

WOL193
02-09-2011, 01:09 PM
@o0Genesis0o: không hề...........

shinn_asuka
02-09-2011, 01:40 PM

axeton cũng có nhiều loại lắm chứ. đâu phải nồng đọ của chai nào cũng như chai nào (~~) Anyway, mình có thêm 1 tut cho các bạn mún tẩy sơn siêu nhanh nè. Ra hàng sơn , mua 1 ít butin . Chùi vào phát sơn bay luôn. Nhưng cái butin này khá độc. Nên làm ở nơi thoáng và đeo mặt nạ con heo chuyên dụng ;)

n.dingo
02-09-2011, 02:53 PM
Nếu không có tác động vật lý thì A212 không bao giờ bong đâu bạn ạ , mình nêu rõ ở đây là liệt vào sơn lót tức là chưa hoàn thành nên không hề có khái niệm tác động vật lý vào nó , nên không có loại nào bám quá A212 đâu bạn chú ý nhé

A266 là primer surfacer. Cái đó với A212 thì cái nào ngon hơn hả bác? Mình thì xài 266 là chủ yếu, 212 chỉ sơn phủ nhẹ nếu muốn màu sẫm hơn (muốn tươi hơn thì xài A200).
=================

Bổ sung bài viết:

Chai sơn thái màu vàng có nhiều loại lắm bác: Gold, Bronze và Shining Gold hay gì đó. Chai của bác sơn ra màu đồng thì chắc bác mua nhầm chai Bronze rồi. Còn chai màu bạc thì hôm nọ ra chỗ bán sơn vòng vòng chợ Dân Sinh thấy có bán đó.

jimmy jackson
02-09-2011, 04:32 PM
Cho mình hỏi là 1 chai ATM bây h tầm bao nhiêu thế!!

toancongdang
02-09-2011, 06:23 PM
Cho mình hỏi là 1 chai ATM bây h tầm bao nhiêu thế!!

_ATM thường là 25k- 30k.
_ATM Thái Gold, Chrome 60k
(có bán ở các tiện sơn)
Mình mới mua hồi sáng .

gogogo
21-09-2011, 02:43 PM
cho mình hỏi có thể lót ngay màu a200 mà ko cần lớp a212 ko ? Nếu đc thì cách đó có làm cho lớp màu chính tươi sáng như bạn nói ko ?
Mình hỏi luôn lớp sơn chính màu trắng (a200) thường hay dễ bị bẩn ,có cách nào hạn chế trường hợp đó ko ?

kageyama_shun
24-09-2011, 02:52 PM
Cho em hỏi muốn sơn màu bạc với nhũ vàng thì nên lót sơn gì

zkenz197
24-09-2011, 03:02 PM
làm thế nào để sơn mịn mà ko bị hạt ạ?

Aozora
24-09-2011, 04:25 PM
Xịt từ bên ngoài của vị trí để part, lia thật nhanh qua. 5 7 lần như thế. Để bình xịt cách part 30cm trở lên, Cho hỏi anh có phải người hôm trước ra shop anh Lương mua con terminator ko? mang theo con gì tròn tròn ý :omg:

hung_meno_hp
24-09-2011, 04:50 PM
muốn sơn ra màu bạc kim loại thì sơn những màu j hả các bác

Optimus_Prime
24-09-2011, 04:54 PM
muốn sơn ra màu bạc kim loại thì sơn những màu j hả các bác

Bạc kim loại là cái kiểu óng ánh bề mặt phẳng như gương ấy hả ( inox )

mua chai xịt màu Inox về thôi nhưng xịt thế nào cho bề mặt đẹp thì chưa thấy ai sơn nên chưa biết đc

hung_meno_hp
24-09-2011, 04:56 PM
Bạc kim loại là cái kiểu óng ánh bề mặt phẳng như gương ấy hả ( inox )

mua chai xịt màu Inox về thôi nhưng xịt thế nào cho bề mặt đẹp thì chưa thấy ai sơn nên chưa biết đc

sơn của hãng nào bác ?? ATM có khôg mã màu là j ?

tibitibo
24-09-2011, 06:11 PM
Màu bạc kim loại nếu muốn dễ sơn thì dùng ATM thì là A300. Còn nếu muốn màu inox thì dùng chai chrome trên đầu topic có ghi đấy. Lưu ý với A300 là xịt càng nhiều lớp thì màu càng tối, mỏng mỏng thì đẹp :)

slim_shady0052
24-09-2011, 10:41 PM
cho e hỏi loại này là gì, e thấy sơn lên nó trong suốt, tạo độ bóng, k biết nó cũng là 1 thứ gì đó đại loại như top coat k ???

[Only registered and activated users can see links] 8_n.jpg

duyhieu009
24-09-2011, 11:07 PM
cho e hỏi loại này là gì, e thấy sơn lên nó trong suốt, tạo độ bóng, k biết nó cũng là 1 thứ gì đó đại loại như top coat k ???

[Only registered and activated users can see links] 8_n.jpg

chai đó có chữ "Primer" tức là sơn lót đó bạn .

slim_shady0052
24-09-2011, 11:14 PM
chai đó có chữ "Primer" tức là sơn lót đó bạn .

ủa vậy ah...1 sự thiếu hiểu biết tai hại...thanks bác nhiều nhiều, vậy có nghĩa đây là lớp đầu tiên, nếu bây h e muốn lót 1 lớp spary màu đen nữa thì màu đen lót trước hay cho bình này lót trước ạ???
nhân tiện e hỏi tiêu chuẩn chờ cho sơn khô là bao nhiêu phút ?

WOL193
24-09-2011, 11:30 PM
đây là chai sơn lót dành cho bề mặt metal (mấy cụ làm warhammer chắc xài cái này)
nếu bác muốn lót bề mặt nhựa thi mua mr surfacer ấy, k nên xài cái này
1 khi là sơn lót thì nó phải là lớp sơn đầu tiên, sau đó muôns ơn màu gì lên thi sơn (như bác hỏi trên thì là màu đen :) )

slim_shady0052
24-09-2011, 11:45 PM
thanks bác, vậy là mua uổng tiền r
còn nhiều thứ chưa hiểu rõ ràng lắm sau này sẽ hỏi thêm, mong nhận đc sự giúp đỡ nhiệt tình của các

Setsuna_sesei
25-09-2011, 04:13 PM
Tiện đây cho em hỏi bác 00-raiser,màu nhám ở các bộ phận xương của gundam hay các phần khớp thì rất bóng đúng ko? sau khi xịt topcoat lên thì tạo cảm giác màu khác đi,nhưng nhìn màu xám đẹp hơn,hồi trước có vài phần khớp của gundam em mua từ bác máthi đc xịt topcoat ròi,lỡ dại đem ra thử nghiệm ATM sơn thành màu đen thui,vậy cho em hỏi bác sơn như thế nào,dùng màu gì thì cho lại kết quả màu xám nhám cũ khi đc xịt topcoat?

zkenz197
25-09-2011, 06:39 PM
Co em hỏi topcoat là j và để làm j

Sereno
25-09-2011, 06:53 PM
Co em hỏi topcoat là j và để làm j

sơn phủ bề mặt, giúp chống xước sơn, decal

zkenz197
25-09-2011, 08:53 PM
phun topcoat lên thì có bị đổi màu ko?hay là vẫn như thế:huh:

Sereno
25-09-2011, 09:22 PM
đại đa phần là ko, nó clear hoàn toàn mà, những có 1 số trường hợp thì ko hiểu sao sau khi xịt lại có màu hơi khác với lớp sơn ban đầu

TomUnstoppable
30-09-2011, 07:09 PM
Àk các bác ơi cho e hỏi....Em sài A212 làm sơn phủ bề mặt để lên màu vàng đậm nhưg nó lại khôg bám màu,cứ xịt màu vàng lên là nó nhiễu xuống rồi khi khô sơn thì đọng thành cục,em sơn rất nhiều lần với nhiều mãu thử nhưg vẫn bị tình trạng này,Cứ tưởng tại tay nghề mình kém nhưg khi sơn màu Gold và màu Chrome lên lớp phủ thì rất đẹp,sơn ko bị chảy và đóng cục....Các bác chỉ em cách khắc phục với,đag rất mún làm 1 con GD Vàng đen cho giốg Bumble Bee

Seig Sigma
22-10-2011, 11:05 PM
Gudam trung quốc thì sơn bằng atm dc không?

00-Raiser
22-10-2011, 11:41 PM
Nói ra thì Gundam trung quốc màu nhựa tởm lợm quá mới phải sơn đó bạn , sơn atm này chính xác thì chỉ dành sơn cho gundam trung quốc :=D: phá đỡ phải tiếc của , còn Gundam nhật thì nên sơn AB

n.dingo
23-10-2011, 12:21 PM
Àk các bác ơi cho e hỏi....Em sài A212 làm sơn phủ bề mặt để lên màu vàng đậm nhưg nó lại khôg bám màu,cứ xịt màu vàng lên là nó nhiễu xuống rồi khi khô sơn thì đọng thành cục,em sơn rất nhiều lần với nhiều mãu thử nhưg vẫn bị tình trạng này,Cứ tưởng tại tay nghề mình kém nhưg khi sơn màu Gold và màu Chrome lên lớp phủ thì rất đẹp,sơn ko bị chảy và đóng cục....Các bác chỉ em cách khắc phục với,đag rất mún làm 1 con GD Vàng đen cho giốg Bumble Bee

Có thể màu vàng bác pha loãng quá đó. Hoặc là sơn một lần hơi quá tay. Lượng sơn nhiền cũng dẫn đến chuyện chảy sơn.

Sơn màu kim loại và sơn màu bóng thì phần tử màu là hai dạng khác nhau, nên khả năng bám và hoạ tiết bề mặt sơn cũng khác nhau. Theo kinh nghiệm của tui thì khi dùng sơn bóng ATM phải cẩn thận và kỹ hơn là màu kim loại. Hồi xưa dùng màu vàng lợt và xanh lá của ATM cũng bị tình trạng giống như bác, nhưng sơn từ từ, từng lớp mỏng thì nó đỡ hơn.

00-Raiser
23-10-2011, 01:15 PM

để bình xịt xa ra ................... chỉ có như vậy ,và nên sơn từng lớp 1 , đừng thấy lớp đầu tiên xấu quá mà quất lên cả chục lớp 1 lần , kiên nhẫn sẽ tạo được màu đẹp

™No_1™Alex
25-10-2011, 11:53 AM
Mình hỏi có thể hơi ngớ ngẩn chút... Nhưng liệu cách này có áp dụng đc vs Gattai hàng China ko....

00-Raiser
25-10-2011, 11:58 AM
áp dụng được tất cả miễn bạn làm cẩn thận từng bước >>> chà nhám sơ >>> lót >>> rồi lên màu(*)

Seig Sigma
30-10-2011, 08:19 PM
Vậy em muốn sơn màu đỏ clear thì làm như thé nào

00-Raiser
30-10-2011, 11:29 PM
Mún sơn màu đỏ clear thì mua a001 , ( áp dụng cho part trong )

Cách dùng : để xa khoảng 4 gang tay rồi xịt , ko được xịt nhiều lần cùng lúc , lớp đầu tiên sẽ màu hồng , để 10 phút xịt tiếp cứ thế cách 10 phút xịt cho đến khi nào ra màu đỏ clear thì thôi , xong rồi cứ a10 mà quất lên là ra màu đỏ clear đẹp bá cháy bồ chéc :touched:

destiny
30-10-2011, 11:38 PM
dỏ clear lên nền bạc có ra cái màu như con sinanju titan dc ko bcs?

00-Raiser
31-10-2011, 12:02 AM
dỏ clear lên nền bạc có ra cái màu như con sinanju titan dc ko bcs?

ý bạn là sin titanium ấy hả , sẽ ra được nhưng chỉ 1 phần nào đó thôi , mức độ giống sẽ tuỳ vào cách bạn sơn nữa , đơn giản là vì atm có cái giới hạn của nó:omg:

Lót a212 , lót tiếp a100 , rồi lên màu chính a001 sẽ ra tita ( nhưng mình nói trước có giống hay ko là ở người sơn )

1 chút kinh nghiệm của mình , nhưng nói trước hơi khó ah nha vì rất dễ hỏng sơn

Điều kiện thời tiết : trời phải thật nóng , tốt nhất là vào giữa trưa khoảng 11h30 đến 1h30 là tốt nhất đem ra sơn ..... mình nói ở đây là bạn đã xong giai đoạn lót rồi nha , bây giờ chỉ giai đoạn lên màu chính , sơn 1 lớp đầu tiên trước thật mỏng , dưới anh nắng gay gắt buổi trưa ..... 10 phút thì lên lớp khác , lớp đặt biệt này bạn để bình xịt gần 1 tí , quét 1 đường chậm vừa qua part , 2 lần quét qua như vậy rồi để khô dưới ánh nắng .... đảm bảo ra kết quả tốt nếu điều kiện thời tiết nóng + sơn ko bị chảy :love:

™No_1™Alex
24-11-2011, 12:34 AM
Cho mình hỏi chút... Mình muốn lấy tông màu chính là đen thì có thể dùng A212 là màu chính đc ko? Hoặc là có thể lót màu nào khác lên trc rồi mới sơn đen vào ko?

Plutone
24-11-2011, 10:05 AM
Vậy màu xanh clear thì sơn sao bác? loại màu xanh của GN-Drive với mấy cái trước ngực của mấy con dòng 00 ấy

tony007
24-11-2011, 11:54 AM
xanh clear thì chới màu candy blue đi,nếu xịt qua bình thì để xa xa ra cứ cách 10p xịt 1 cái (nhớ 1 cái thôi) đừng có phun liên tục chả ra màu mà chảy sơn tè le...đó là ý kiến của mình ko biết đúng hay sai..:haix:

giangphong95
24-11-2011, 10:37 PM
bac cho e hỏi...e mod 1 số past = putty vậy e mún sơn màu A 400 lên dc ko hay là phải sơn lót thêm 1 lơp đen nữa...bác cho hỏi thêm là mún màu gold dc sáng mình phải làm sao...tks bac ^^

novem
19-12-2011, 11:53 AM
cho mình hỏi dùng chung sơn atm với win được ko
mình muốn sơn màu trắng nhũ, mình định dùng
win 263 plastic primer
sau đó dùng atm a100 hoặc a300 ko biết cái nào mới đúng
rồi sau đó phủ a200 với a10 lên
giúp mình với

00-Raiser
19-12-2011, 12:05 PM
Cho mình hỏi chút... Mình muốn lấy tông màu chính là đen thì có thể dùng A212 là màu chính đc ko? Hoặc là có thể lót màu nào khác lên trc rồi mới sơn đen vào ko?

Bạn mún lấy tông màu đen , đen mù hay đen bóng ???? Anyway nếu lấy chính tông màu đen thì chỉ việc sơn thêm vài lớp đen nữa cho chắc là ok , cái chính là phải phơi ở ngoài thật khô , thật nóng

Vậy màu xanh clear thì sơn sao bác? loại màu xanh của GN-Drive với mấy cái trước ngực của mấy con dòng 00 ấy
xanh clear như bạn nói thì chắc là a002 ( candy green ) , Loại này có 2 cách sơn , 1 là bạn xịt nhẹ nhẹ để màu chuyển dần sang như ý mình mún ( ko nên xịt dầy quá cũng lúc ) , 2 là bạn lót candytone A100 lên rồi lên màu candy ...

xanh clear thì chới màu candy blue đi,nếu xịt qua bình thì để xa xa ra cứ cách 10p xịt 1 cái (nhớ 1 cái thôi) đừng có phun liên tục chả ra màu mà chảy sơn tè le...đó là ý kiến của mình ko biết đúng hay sai..:haix:
Bạn đó hỏi green mà hok phải blue

bac cho e hỏi...e mod 1 số past = putty vậy e mún sơn màu A 400 lên dc ko hay là phải sơn lót thêm 1 lơp đen nữa...bác cho hỏi thêm là mún màu gold dc sáng mình phải làm sao...tks bac ^^
lót trắng a200 là ra sáng bác , và nên lót trước khi sơn ... kiểu gì cũng phải lót

cho mình hỏi dùng chung sơn atm với win được ko
mình muốn sơn màu trắng nhũ, mình định dùng
win 263 plastic primer
sau đó dùng atm a100 hoặc a300 ko biết cái nào mới đúng
rồi sau đó phủ a200 với a10 lên
giúp mình với
atm và win cùng 1 loại bình xịt nên sơn được như nhau cả , mún ra màu ánh kim nhiều thì a100 , bạc bạc metal thì a300 , phủ a10 lên để bảo vệ lớp sơn và tạo bóng ......

Reply có hơi chậm trễ các bác thứ lỗi :bow:

boyngo1988
21-12-2011, 11:42 AM
cám ơn bác nhờ đọc bí kíp của bác mà em đã khắc phục dc vụ sơn lem nhem rồi.:swt:

kageyama_shun
28-01-2012, 09:22 AM
Em chỉ dùng A10 để xịt lên con Gundam nhưng mấy part trắng bị ố vàng nhanh hơn bình thường phải làm sao đây???

songcon25
10-02-2012, 12:10 AM
nghe các bác sơn bằng ATM(chai xịt)thật cứu cánh cho đàn em ko xài súng xịt,mong các anh cho em công thức sơn màu xám bóng mờ,xin cám ơn

kageyama_shun
13-02-2012, 11:35 PM
Sau khi sơn bằng ATM A400 lót A200 nó lại xỉn màu thế này chứ ko ra màu gold?
1363

tuangundam
04-03-2012, 07:55 PM
các bác cho em hỏi sơn atm a300 (bright silver) đc dùng để sơn lót hay gì vậy:ystd:

5thbaby
06-03-2012, 10:50 AM
Cho mình hỏi sau khi sơn lót có cần chờ lớp sơn lót khô rồi mới lên màu chính hay không vậy các bạn :)

n.dingo
06-03-2012, 11:04 AM
Cho mình hỏi sau khi sơn lót có cần chờ lớp sơn lót khô rồi mới lên màu chính hay không vậy các bạn :)

câu trả lời không cần phải suy nghĩ là ... Cần :)

ginta99
06-03-2012, 05:47 PM
quá hay, e củng đang nghiên cứu cái này may mà bác pot bài lên cho mọi người tham khảo e củg học đc nhìu kinh nghiệm :x

meogia123
21-05-2012, 10:18 PM
chủ thớt cho em hỏi chút, thế nếu em sơn lót mỗi màu đen mù vào mà ko dùng A200 thì có sao ko ạ @@!
và ngoài ra ... em định sơn 1 cho nó thành màu bạc như inox thì liệu lót = mỗi sơn đen mù thôi thì nó có đc sáng bóng ko hay thành màu inox xỉn ạ
e đang mua 1 đống lọ sơn về nhà mà ko dám sơn vì sợ hỏng đây T.T

00-Raiser
22-05-2012, 12:58 AM
chủ thớt cho em hỏi chút, thế nếu em sơn lót mỗi màu đen mù vào mà ko dùng A200 thì có sao ko ạ @@!
và ngoài ra ... em định sơn 1 cho nó thành màu bạc như inox thì liệu lót = mỗi sơn đen mù thôi thì nó có đc sáng bóng ko hay thành màu inox xỉn ạ
e đang mua 1 đống lọ sơn về nhà mà ko dám sơn vì sợ hỏng đây T.T

mún sơn màu bạc như inox hơi bị khó ở sơn atm , bác mún bóng và đẹp gần giống inox thì bác phải lót đen bóng và sơn màu bạc bạch kim ( a100) atm xong rồi thêm 1 lớp a10 atm nữa ( sơn dầy 1 chút ở đoạn a10 này sẽ ra bóng bóng ) còn mún như inox ngoài si ra thì hết cách để được ra y như inox ( gần giống thì được )

meogia123
22-05-2012, 07:20 AM
mún sơn màu bạc như inox hơi bị khó ở sơn atm , bác mún bóng và đẹp gần giống inox thì bác phải lót đen bóng và sơn màu bạc bạch kim ( a100) atm xong rồi thêm 1 lớp a10 atm nữa ( sơn dầy 1 chút ở đoạn a10 này sẽ ra bóng bóng ) còn mún như inox ngoài si ra thì hết cách để được ra y như inox ( gần giống thì được )

woa @@
thanks bác rất nhiều ^^
còn với các chi tiết bị sần sùi thì nên làm sao để nó phẳng, nhẵn bi h, e thử sơn thật dày A10 mong sao nó nhẵn nhưng kết quả chỉ là đỡ hơn thui vì cái em định sơn nó sần sùi khủng khiếp lắm ạ :(
.
mà cho em hỏi thêm 1 chút ... nó hơi ngoài luồng 1 tẹo.... ví dụ em có 2 thanh gỗ dán vào nhau ... em muốn làm cho nó nhẵn mịn và ko lộ chỗ dán đó thì em nên làm thế nào ạ ...
với cả ... màu đen bóng mà bác nói mã màu là bao nhiêu ạ ... cho e biết với.. phải chăng nó là sơn A212 thần thánh mà chúng ta vẫn hay nhắc tới 8->

rockman161989
22-05-2012, 08:03 AM
woa @@
thanks bác rất nhiều ^^
còn với các chi tiết bị sần sùi thì nên làm sao để nó phẳng, nhẵn bi h, e thử sơn thật dày A10 mong sao nó nhẵn nhưng kết quả chỉ là đỡ hơn thui vì cái em định sơn nó sần sùi khủng khiếp lắm ạ :(
.
mà cho em hỏi thêm 1 chút ... nó hơi ngoài luồng 1 tẹo.... ví dụ em có 2 thanh gỗ dán vào nhau ... em muốn làm cho nó nhẵn mịn và ko lộ chỗ dán đó thì em nên làm thế nào ạ ...
với cả ... màu đen bóng mà bác nói mã màu là bao nhiêu ạ ... cho e biết với.. phải chăng nó là sơn A212 thần thánh mà chúng ta vẫn hay nhắc tới 8->

1/ chà nhám, chà nhám chả nhám rồi sơn là bao nhẵn, nếu sần quá thì chà 400-> 800 -> 1000 là đẹp
2/chà nhám tiếp lần này thì nhám 250

3/ ATM A210 trên chai chỉ ghi chữ black, A212 là flat black

00-Raiser
22-05-2012, 09:11 AM
woa @@
thanks bác rất nhiều ^^

Chi tiết sần sùi thì bạn phải chụp hình lên cụ thể thì mình mới chỉ được cho bạn ,
Atm có loại surface a266 loại này lót để chà nhám cũng hiệu quả lắm ,

Sơn 1 lớp surface a266 >>> để khô ( thật là khô dưới ánh nắng trực tiếp càng nóng càng tốt , sơn atm thành công không là 60% là do thời tiết , nên sơn vào buổi trưa nắng nóng ) >>> chà nhám 600 ( ra tiệm nói bán nhám 600 là người ta bán ) >>>>>> tiếp tục chà thêm nhám 1500 để hết sần là done rồi
.

2 thanh gỗ này kích cỡ bao nhiêu ?? bạn dán như thế nào cũng phải có hình ảnh cụ thể cho mình xem mình mới hình dung được phải làm thế nào , vì gỗ khác nhựa nên khó nói , trên 4rum này toàn nói về nhựa hoặc giấy

Mã số màu mình đăng cụ thể trên trang đầu ( toàn bộ màu sơn atm đều bóng hết trừ các loại có chữ flat )

shinzero
22-05-2012, 11:15 AM
em hỏi có cách nào sơn flat bằng atm được ko ạ hay là phải top coat flat

Hyper Takekoputa
22-05-2012, 12:12 PM
Bạn thử sơn = A212 rồi dùng F1(Flat white) lót xem:D

00-Raiser
22-05-2012, 11:16 PM
flat bên atm có 2 màu đen flat black và flat white , ngoài ra đa số là gloss

Tuy nhiên bạn cũng có thể làm hiệu ứng mờ trên part bằng cách thêm a10 ( nhưng cái này mờ hay bóng là do kĩ thuật xịt sơn , nếu có time mình sẽ update cách sơn mờ ) sơn bóng thì dễ rồi

Bạn topcoat bằng chai xịt của mo hình thì quá ok ( nhưng chai đó hơi mắc )

Bạn thử sơn = A212 rồi dùng F1(Flat white) lót xem:D

mình thử rồi và thấy được thì hãy nói người ta thử nhé take , chưa thử mà nói càng không được đâu

shinzero
23-05-2012, 02:42 PM
đa số để ra màu tươi thì em đều lót F1 cả,nhưng mà nó vẫn bóng
dùng a10 mà ko lắc lên chắc là đc

00-Raiser
06-07-2012, 10:00 AM
đa số để ra màu tươi thì em đều lót F1 cả,nhưng mà nó vẫn bóng
dùng a10 mà ko lắc lên chắc là đc

lý thuyết các loại atm mà ko lắc thì phần sơn sẽ lặng xuống dưới đấy bình = khi xịt sẽ ko ra hóa chất , e mún sơn mờ thì ráng canh mức độ bám của các hạt khi sơn sẽ ra mờ , để cách xa bình xịt với khoảng cách sơn thì sẽ tạo được độ mờ , cách này khá tốn sơn

CNC Hobby
07-07-2012, 11:40 PM
Cảm ơn mọi người đã chỉ dẫn cách sơn

destiny
07-07-2012, 11:46 PM
cám ơn ko thì ko cần viết ra đâu bạn,nút thank trong web để làm gì chứ!

n.dingo
09-07-2012, 04:16 PM
lý thuyết các loại atm mà ko lắc thì phần sơn sẽ lặng xuống dưới đấy bình = khi xịt sẽ ko ra hóa chất , e mún sơn mờ thì ráng canh mức độ bám của các hạt khi sơn sẽ ra mờ , để cách xa bình xịt với khoảng cách sơn thì sẽ tạo được độ mờ , cách này khá tốn sơn

Kỹ thuật này chắc là cái kỹ thuật gia truyền mà hôm nọ bác với zorox cãi nhau chí choé nè phải hôn?!?! :)

kageyama_shun
26-07-2012, 03:39 PM
Cho hỏi dùng ATM có thể sơn clear part như thế này ([Only registered and activated users can see links]) hay thế này ([Only registered and activated users can see links]) được ko

00-Raiser
27-07-2012, 12:06 AM
Cho hỏi dùng ATM có thể sơn clear part như thế này ([Only registered and activated users can see links]) hay thế này ([Only registered and activated users can see links]) được ko

thế này đầu tiên : Nếu cầm bình xịt atm (a003) xịt trực tiếp thì sẽ ra màu clear đục (không trong như trong hình )

thế này thứ 2 : A003 trước khi sơn thì nên lót a210 đen bóng và a100 candytone lớp tiếp theo đen bóng , rồi đến a003 sẽ ra màu metallic đó

giangphong95
29-07-2012, 07:01 PM
a zai cho e hỏi.... kái kon uni hùi trước a mod thành banshee a dùng màu vàng j sơn thế :D
tks a

00-Raiser
29-07-2012, 07:06 PM
a zai cho e hỏi.... kái kon uni hùi trước a mod thành banshee a dùng màu vàng j sơn thế :D
tks a

Gold kt chai bên trái [Only registered and activated users can see links]

meogia123
05-08-2012, 02:20 AM
các bác có thể cho em hỏi 2 chai Chrome và Gold Effekt mua ở đâu ko ạ :(
e ở HN ạ :-S
e tìm mòn mỏi suốt mà ko thấy nơi nào có ... nghe đâu có bác bảo ra mấy hàng tân trang ô tô mua ... em cũng tìm hết ... họ đều ko bán :((
e cần nó lắm :((
có bác nào làm ơn chỉ cho em chỗ bán đc ko ... T.T

Kunchi
05-08-2012, 08:43 AM
các bác có thể cho em hỏi 2 chai Chrome và Gold Effekt mua ở đâu ko ạ :(
e ở HN ạ :-S
e tìm mòn mỏi suốt mà ko thấy nơi nào có ... nghe đâu có bác bảo ra mấy hàng tân trang ô tô mua ... em cũng tìm hết ... họ đều ko bán :((
e cần nó lắm :((
có bác nào làm ơn chỉ cho em chỗ bán đc ko ... T.T

ra nguyễn khuyến có hết =3=;;);;);;);;);;)

shinzero
05-08-2012, 03:21 PM
Bạn ra hàng hòm,mua ở các cửa hàng nhỏ,chỉ có 70k 1 chai

meogia123
05-08-2012, 03:51 PM
ôi em cảm ơn bác kunchi và bác shinzero nhiều lắm lắm !!! e mua đc rồi :((
đội ơn 2 bác :((

ngoc_ghostblood_2
06-08-2012, 06:52 PM
ôi em cảm ơn bác kunchi và bác shinzero nhiều lắm lắm !!! e mua đc rồi :((
đội ơn 2 bác :((

về chất lượng màu gold ra sao hả mèo có soi gương được không ,đang cực kì quan tâm về 2 màu này

nam03021vn
07-08-2012, 09:13 AM
Cho em hỏi là muốn sơn mà sơn bạc như khung xương em 00 này thì mua loại nào và sơn có cần chú ý gì không?:-SS:-SS

00-Raiser
07-08-2012, 09:53 AM
Cho em hỏi là muốn sơn mà sơn bạc như khung xương em 00 này thì mua loại nào và sơn có cần chú ý gì không?:-SS:-SS

dùng chai atm a300

Và trước khi sơn chú ý tới các khớp ( chỗ ma sát giữa các part với nhau nên mài mòn đi 1 tí để tránh ma sát mạnh dẫn tới tróc sơn )

Nên sơn 1 lớp mỏng rồi cuối cùng phủ a10 lên để bảo vệ lớp sơn mới vừa sơn

PS : A300 độ bám khá là cao nên cũng khỏi cần sơn lót , chỉ cần sơn a10 bảo vệ là ngon lành . A300 ( khá độc nên khi sơn nhớ đeo bảo hộ )

Hyper Takekoputa
07-08-2012, 11:29 AM
dùng chai atm a300

Và trước khi sơn chú ý tới các khớp ( chỗ ma sát giữa các part với nhau nên mài mòn đi 1 tí để tránh ma sát mạnh dẫn tới tróc sơn )

Nên sơn 1 lớp mỏng rồi cuối cùng phủ a10 lên để bảo vệ lớp sơn mới vừa sơn

PS : A300 độ bám khá là cao nên cũng khỏi cần sơn lót , chỉ cần sơn a10 bảo vệ là ngon lành . A300 ( khá độc nên khi sơn nhớ đeo bảo hộ )

chết cha,trước h dùng a300 thì thấy mùi nó như mùi nc cơm,mà ko đeo mặt na bảo hộ,ko bik có bị j ko =3=

nam03021vn
07-08-2012, 01:57 PM
giờ em mới bắt đầu vào sơn atm.chắc làm cái mõm heo quá.vì tương lai con em chúng ta[]==[][]==[][]==[]

kageyama_shun
09-08-2012, 04:57 PM
giờ em mới bắt đầu vào sơn atm.chắc làm cái mõm heo quá.vì tương lai con em chúng ta[]==[][]==[][]==[]

Hic tui sơn ATM đc vài năm rồi mà ko có bảo hộ gì cả ko biết có sao ko nữa :cm2:

bluehope2512
09-08-2012, 08:45 PM
những phần màu trắng thì mình có cần phải lót A212 không nhỉ, hay là mình dùng A200 xịt lên luôn :(

00-Raiser
09-08-2012, 10:54 PM
Màu trắng thì bạn nên lót a266 cho nó dễ phủ part rồi sơn a200 lên nó mới đều

meogia123
12-08-2012, 09:02 PM
chỗ nguyễn khuyến tìm mỏi mắt mới thấy hàng sơn có T.T
mà lên đấy vất vả quá .... các bác có biết địa chỉ bán 2 loại sơn đó ở hàng hòm ko ạ :-S
e có con bạn nhà ở đấy chắc nhờ nó mua hộ cho đỡ cực quá T.T
mà đa phần lên nguyễn khuyến hỏi mấy ông bà ý chả hiểu ji cả thế là cứ lắc đầu như đúng rồi ấy :-S
thế là phải chạy ra hàng photo, in màu hình 2 lọ sơn ra đập vào mặt ... mấy ông bà ấy mới : À 1 cái rồi chạy vào lấy :-S
ko biết các bác đi mua thì các bác mô tả thế nào để ng` ta hiểu ạ T,T

dat_ass
12-08-2012, 09:53 PM
bác meogia cws bảo là cho cháu lọ sơn xịt vàng vs chrome kl của thái thôi là đc mà:yro::yro:

phuoctho
14-08-2012, 04:43 PM
Cho hỏi sao e xịt ATM A400 vào mẫu , nó dễ tróc , sơn nó đóng thành lớp rồi tróc ta từng miếng , làm cách nào để sơn ko bị như thế vậy ?

00-Raiser
14-08-2012, 07:28 PM
Cho hỏi sao e xịt ATM A400 vào mẫu , nó dễ tróc , sơn nó đóng thành lớp rồi tróc ta từng miếng , làm cách nào để sơn ko bị như thế vậy ?

e sơn lên vật liệu gì mà dễ tróc ???

Nếu là nhựa cũng có nhiều loại bề mặt nhựa

Nhưng đối với a400 thì em nên dùng giấy nhám loại 600 hay 800 chà làm sạch bề mặt và tạo độ bám trước . Xong dùng chai a266 phủ lên làm sơn lót . Cuối cùng xịt a400 lên thử . Chúc em thành công

phuoctho
15-08-2012, 08:58 PM
e sơn lên vật liệu gì mà dễ tróc ???

Nếu là nhựa cũng có nhiều loại bề mặt nhựa

Nhưng đối với a400 thì em nên dùng giấy nhám loại 600 hay 800 chà làm sạch bề mặt và tạo độ bám trước . Xong dùng chai a266 phủ lên làm sơn lót . Cuối cùng xịt a400 lên thử . Chúc em thành công

tks a , e sơn lên nhựa của TT , chắc nhựa dởm nên nó thế

kageyama_shun
18-08-2012, 03:35 PM
Cho hỏi khi sơn bằng màu Candy hay Meta xong phủ A10 lên thì có ảnh hưởng gì ko ?

NikonD40x
18-08-2012, 04:21 PM
bài hướng dẫn rất tỉ mỉ, chi tiết, tks

00-Raiser
18-08-2012, 05:24 PM
Cho hỏi khi sơn bằng màu Candy hay Meta xong phủ A10 lên thì có ảnh hưởng gì ko ?

không ảnh hưởng gì hết bạn , nó giúp bảo vệ và làm bóng bề mặt thôi

horizon
20-08-2012, 09:58 PM
em xịt a400 thì chả bao h bị tróc, nhưng mà tầm 1 tháng lại bị xỉn mầu, mà xịt bề mặt nó tao thành 1 lớp như giấy nhám đó, ko mịn dc, bác có cách nào khắc phục ko ? thank bác trước
=================

Bổ sung bài viết:
em xịt a400 thì ko bị tróc nhưng hay bị xỉn + bề mặt nó như giấy nhám ý bác có cách nào khắc phục ko? TK

00-Raiser
20-08-2012, 11:37 PM
em xịt a400 thì chả bao h bị tróc, nhưng mà tầm 1 tháng lại bị xỉn mầu, mà xịt bề mặt nó tao thành 1 lớp như giấy nhám đó, ko mịn dc, bác có cách nào khắc phục ko ? thank bác trước
=================

Bổ sung bài viết:
em xịt a400 thì ko bị tróc nhưng hay bị xỉn + bề mặt nó như giấy nhám ý bác có cách nào khắc phục ko? TK

màu atm mà bị xỉn màu hay ố vàng là do để bám bụi hay không bảo quản được tốt .cách duy nhất là bạn hãy xịt 1 lớp a10 khá kĩ 1 chút trước khi đem đi chưng

tiep_origami
20-08-2012, 11:58 PM
Cho em hỏi nếu muốn sơn 1 chi tiết gồm 2 màu thì sơn ra sao?

00-Raiser
21-08-2012, 08:18 AM
Cho em hỏi nếu muốn sơn 1 chi tiết gồm 2 màu thì sơn ra sao?

Đối với loại sơn xịt thì chúng ta không làm cách nào khác ngoài cách này để sơn chi tiết 2màu

Em mua cái này [Only registered and activated users can see links] ở box mua bán ấy , mua loại to nhỏ tùy kích cỡ mình mún mask

Xong rồi sơn tất cả 1 màu trước , đến màu thứ 2 thì dùng masking tape dán che hết phần kia đi rồi sơn màu tiếp theo là được 2 màu

Dùng súng thì dễ dàng để sơn 2 màu hay nhiều màu chi tiết bằng nhiều kĩ thuật được chứ sơn xịt đa số là có 1 loại hóa chất nên chỉ làm được có vậy

ditah8884
17-10-2012, 12:38 PM
Mình là Newbie. Trước giờ mình mê mấy mô hình robo lắm, nhưng chưa xắn tay vào chơi:ycher:. Tuần rồi mình mua con HGUC Unicorn mode ( mẫu 101) về. Mình đang dự định sơn lại em nó nhưng kinh nghiệm sơn chưa nhiều.

Mình muốn sơn con Unicorn của mình với màu trắng chủ đạo và màu súng như trong hình này [Only registered and activated users can see links] thì phải chọn ATM màu nào và sơn lót thế nào là hợp lý.

Mong bạn chủ thớt và các bạn nhiều kinh nghiệm chỉ giáo dùm:hi::hi::hi:. Rất cám ơn các bạn.

n.dingo
18-10-2012, 01:43 AM
Cái này mask hơi cực nhe bạn. Mình đếm thấy trên body nó có 3 màu: trắng, xám xanh, và xám nâu (màu cháo lòng, hay cafe sữa). Theo mình thấy thì phần màu trắng bạn có thể để nguyên màu nhựa, chỉ cần đánh nhám cho nó không còn vân nhựa (flash) nữa, một mặt để nó dể ăn sơn flat-coat hơn.

Sau phần đánh nhám thì bạn có thể mask lại toàn bộ để sơn màu đầu tiên. Theo hình bạn gửi thì không có nhiều chỗ hai màu liền kề, nên làm cách này cũng ổn (ko cần phải dùng kỹ thuật cao hơn vd. reverse wash). Cứ mák, rồi phun sơn.

Sau khi sơn khô, gỡ mask, làm lại mask khác cho màu thứ 2.

Một cách khác, do mô hình của bạn 1/144, khá nhỏ, bạn có thể sơn bằng cọ. Bên bõ hướng dẫn có mấy bài hướng dẫn sơn cọ rất bá đạo, bạn qua đó nghiên cứu nhé.

Ngoài ra, những chỗ lỏm tròn, có thể dùng Gundam Marker để chấm vào (vd như cái cầu vai trong hình.

Màu sơn, thì bác 00 có bài giới thiệu những màu sơn của ATM hay hay, bác vào đó xem rồi lựa màu ưng ý. Mới tập sơn, thì nên mua màu pha sẵn cho giản tiện, chứ ngồi pha thì rất tốn sơn, và tốn time. ATM thì dùng dầu chuối pha sơn nhé.

Nếu bác dùng cọ sơn thì có thể mua màu mỹ thuật (pastel or acrylic), có bán ở chỗ cửa hàng mỹ thuật, nhà sách. Cái này thì pha tuỳ loại, pastel hình như dùng dầu chuối, trong khi acrylic thì dùng nước. Cái này bro nào rành vào chỉ nhé.

Mình là Newbie. Trước giờ mình mê mấy mô hình robo lắm, nhưng chưa xắn tay vào chơi:ycher:. Tuần rồi mình mua con HGUC Unicorn mode ( mẫu 101) về. Mình đang dự định sơn lại em nó nhưng kinh nghiệm sơn chưa nhiều.

Cây súng thì cũng mask giống con gundam, nhưng sẽ hơi bị cực, nhất là cái nòng (do hình dáng của nó phức tạp, và size nhỏ). Again, nếu dùng cọ thì sẽ nhẹ nhàng hơn chút.

Sơn xong, đợi khô, rồi dán decal nhé.

Khi mọi thứ đã xong, thì mua chai flat coat, xịt lên. Lưu ý: để có màu bạc óng ánh chỗ mấy con đi tán trong hình, recommend bác xịt flat coat rồi mới dùng bút Gundam marker tô, vì flat coat sẽ làm mờ sơn bóng.

Đang ngồi làm việc, nên chỉ viết được nhiu thôi. Ai góp ý thêm thì vào nhé. :yro:

Mình muốn sơn con Unicorn của mình với màu trắng chủ đạo và màu súng như trong hình này [Only registered and activated users can see links] thì phải chọn ATM màu nào và sơn lót thế nào là hợp lý.

Mong bạn chủ thớt và các bạn nhiều kinh nghiệm chỉ giáo dùm:hi::hi::hi:. Rất cám ơn các bạn.

ditah8884
18-10-2012, 09:48 AM
Rất cám ơn bác Dingo đã nhiệt tình hướng dẫn. Những kiến thức các bác mang lại rất hữu ích cho Newbie như mình. Sẵng bài hướng dẫn của bạn, mình cũng xin hỏi thêm vài điều :huh:

1. Thường thì đánh nhám những con HG 1/144, nên dùng loại giấy nhám nào? kỹ thuật đánh ra sao: mình có nghe một số bác nói là nhúng nước giấy nhám, rã ra từng part rồi chà từng part phải ko?

2. Sau khi chà nhám, dùng flat-coat phun thẳng lên gundam thì có làm mất màu gốc của gundam ko? hiệu ứng mà flat-coat tạo ra sẽ ntn? Mình định dùng A266 để flat-coat, các bác thấy màu này được ko?

3. ATM phải pha sơn nghĩa là sao bạn? Mình cứ nghĩ ATM ko cần phải pha thêm nữa chứ?

4. Pastel nôm na là bút chì màu của trẻ con, cái này pha dầu chuối nó tan ko bạn? ko có dầu chuối mình dùng xăng thơm có đc ko? Pastel pha ra hoặc dùng acrylic mỹ thuật, sơn trực tiếp lên gundam liệu có ăn sơn ko? và theo thời gian, có bị mất màu ko?

5. Màu trắng chủ đạo ko cần phải sơn nữa mà dùng màu gốc của gundam luôn, vậy tại sao cần phải masking vậy bác?

Mong các bạn hướng dẫn cho kẻ mới nhập môn như mình:">:">:">

00-Raiser
18-10-2012, 12:19 PM
Rất cám ơn bác Dingo đã nhiệt tình hướng dẫn. Những kiến thức các bác mang lại rất hữu ích cho Newbie như mình. Sẵng bài hướng dẫn của bạn, mình cũng xin hỏi thêm vài điều :huh:

1. Thường thì đánh nhám những con HG 1/144, nên dùng loại giấy nhám nào? kỹ thuật đánh ra sao: mình có nghe một số bác nói là nhúng nước giấy nhám, rã ra từng part rồi chà từng part phải ko?
Hàng Bandai thì nhám 1k2 với lớp sơn atm , 1k5 với AB
Hàng China thì nhám 1k với lớp sơn atm , và 1k2 với ab

2. Sau khi chà nhám, dùng flat-coat phun thẳng lên gundam thì có làm mất màu gốc của gundam ko? hiệu ứng mà flat-coat tạo ra sẽ ntn? Mình định dùng A266 để flat-coat, các bác thấy màu này được ko?

Sẽ mất nhưng mờ đi không bao nhiêu , a266 dùng để lót chứ ko ai coat bao giờ , coat chỉ xài a10

3. ATM phải pha sơn nghĩa là sao bạn? Mình cứ nghĩ ATM ko cần phải pha thêm nữa chứ?
ATM mún pha phải chiếc ra hũ trộn lại và dùng súng sơn để xịt

4. Pastel nôm na là bút chì màu của trẻ con, cái này pha dầu chuối nó tan ko bạn? ko có dầu chuối mình dùng xăng thơm có đc ko? Pastel pha ra hoặc dùng acrylic mỹ thuật, sơn trực tiếp lên gundam liệu có ăn sơn ko? và theo thời gian, có bị mất màu ko?
Vấn đề nằm ở bảo quản

5. Màu trắng chủ đạo ko cần phải sơn nữa mà dùng màu gốc của gundam luôn, vậy tại sao cần phải masking vậy bác?
Mún đồng điệu thì màu nào cũng phải sơn kể cả màu trắng , bạn đang hỏi topic về atm nên bạn nên lót a212 trước rồi xịt trắng lên

ditah8884
18-10-2012, 12:36 PM
Các ơn bạn chủ thớt đã giải đáp nhiệt tình. Bạn có thể giải thích rõ hơn vấn đề sô 4 được ko?

Ngoài ra, bạn có thể giải thích cho mình rõ hơn về topcoat, flat-coat?

khuutrunghieu
21-10-2012, 10:22 AM
các bạn cho mình hỏi mình nên dùng A100 hay là dùng bosny chrome, rich gold A400 hay là KT effekt, cái nào đẹp hơn và bên hơn ạh
Tks

ditah8884
23-10-2012, 12:54 PM
Cho mình hỏi bác chủ thớt vấn đề này. Đối với những part trong, mình muốn sơn màu đỏ clear thì dùng A001 và phủ A10 topcoat. Vậy có cần phải sơn lót ko và nếu có sơn lót thì lót màu gì?

destiny
23-10-2012, 10:13 PM
part trong sơn lót để làm cái gì???sơn lót xong nó mất độ trong dó bạn,1 việc ko cần thiết
.Bạn cứ sơn clear 2 3 lớp thay lót(nếu cần) là ổn

00-Raiser
24-10-2012, 01:30 AM
Cho mình hỏi bác chủ thớt vấn đề này. Đối với những part trong, mình muốn sơn màu đỏ clear thì dùng A001 và phủ A10 topcoat. Vậy có cần phải sơn lót ko và nếu có sơn lót thì lót màu gì?

bạn mún sơn part trong cho đẹp thì nên tuân thủ theo những điều sau đảm bảo rất là đẹp

4 Bạn cứ nháp 2lần rồi cách 10 phút ra cho tới khi đạt được màu đỏ trong như ý nhé

Thân

kageyama_shun
25-10-2012, 03:02 AM
[Only registered and activated users can see links] b9-269729-1150-1586-jpg&t=375306-601d188d3381cbdf53953a9aded6649068e7a9ad&n=052.jpg
Màu cam mờ mờ thế này sơn làm sao ấy nhỉ ?

n.dingo
25-10-2012, 03:36 AM
[Only registered and activated users can see links] b9-269729-1150-1586-jpg&t=375306-601d188d3381cbdf53953a9aded6649068e7a9ad&n=052.jpg

Matte clear coat mà quất thôi bạn. Bạn sơn màu gì cũng được, sau đó sơn thêm mệt lớp matte clear coat.

00-Raiser
25-10-2012, 11:45 AM

đối với màu phía trên bạn xài màu gold a228 sẽ ra màu như trên
còn vàng phía dưới dùng màu a218 ( nhớ lót a200 )thì sẽ ra màu vàng phía dưới , mún mờ thì xịt xa ra 1 tí ở lớp cuối cùng là ra mờ

THân

kageyama_shun
25-10-2012, 12:05 PM
đối với màu phía trên bạn xài màu gold a228 sẽ ra màu như trên
còn vàng phía dưới dùng màu a218 ( nhớ lót a200 )thì sẽ ra màu vàng phía dưới , mún mờ thì xịt xa ra 1 tí ở lớp cuối cùng là ra mờ

THân

Ý anh là màu 218 hay 226? Vì 218 là vàng 226 mới ra cam

00-Raiser
25-10-2012, 12:16 PM
Ý anh là màu 218 hay 226? Vì 218 là vàng 226 mới ra cam
màu của con số "403" thì xài gold
Màu của "Access denied" thì xài yellow

P/s thông số đã ghi rất rõ trên đây mình ko đề cập tới cam 226 , bạn mún hỏi thì hỏi cho chính xác kẻo dính spam ăn thẻ

JackE_sky
27-10-2012, 08:29 AM
cho mình hỏi muốn sơn màu trắng với xanh dương thật mịn thì nên sơn như thế nào vậy bác ?

00-Raiser
27-10-2012, 09:10 AM
cho mình hỏi muốn sơn màu trắng với xanh dương thật mịn thì nên sơn như thế nào vậy bác ?

bề mặt part phải chà nhám thật mịn và sạch . nhám 600 rồi tới nhám 1200 , sau đó ngâm nước rồi sơn lên sẽ rất mịn . Nhớ lót a200

Dragon_Red
27-10-2012, 10:44 AM
anh cho em hỏi mún tẩy sơn của atm hay win tì dùng cách nào ạ em mun 1tẩy lại con epyon de sơn màkhác,anh chỉ giùm ạ,thanks

00-Raiser
27-10-2012, 11:37 AM
anh cho em hỏi mún tẩy sơn của atm hay win tì dùng cách nào ạ em mun 1tẩy lại con epyon de sơn màkhác,anh chỉ giùm ạ,thanks

bạn chuẩn bị những thứ sau :

-Giẻ khô được cắt từng đoạn dài , bề ngang thì vừa đủ để luồng 1 ngón tay
-Xăng thơm
-Nhám 1k
-Xô nước

Cách làm :

Đầu tiên bạn ngâm hết các part trong nước 1 ngày
Lấy ra lau khô
Lúc đó các part sẽ ẩm ẩm

Lấy giẻ luồn ngón tay của mình vào >>> chấm lút tay với xăng thơm >>> chà ngang lớp sơn cũ trên part ( dùng lực 1 tí )

Nếu :
+Part vẫn còn sơn ( trên ngón tay bạn chưa dính sơn ) lấy nhám 600 chà qua 1 lần sơ sơ rồi nhúng tiếp xăng thơm chà dứt khoác 1 lần nữa
+Part được tảy sơn ( trên ngón tay bạn dính sơn ) bạn tiếp tục quấn ngón tay mình sang phần giẻ sạch trong đoạn giẻ dài mình nói bạn cắt , cứ thế chà dứt khoác 1 lần nữa sẽ sạch sơn mà ko làm ảnh hưởng nhiều đến nhựa

P/s đừng nên chà qua chà lại phần giẻ đã dính sơn vì sẽ làm sơn dính ngược trở lại + chât lượng nhựa bị bào mòn

Thân

scythe22
27-10-2012, 06:30 PM
Chào bạn!

Bạn cho mình hỏi:

Mình đã sơn crome lên một bề mặt nhựa bằng hộp diêm.

Do chi tiết này tiếp xúc với bề mặt bàn hoặc hị cọ xát nhiều nên giờ mình muốn làm một lớp bảo vệ màu crome cho nó.

A10 thì ko thể rồi, Mình tính xài decal trong, nhưng khi dán lỗi muốn bóc ra để dán lại thì decal làm bong luôn lớp bóng kim loại của crome. (kiểu như bị bong bóng to quá nên boc một chút để xì bong bóng ra).

Bạn có cách nào khác để bảo vệ lớp này thì bạn chỉ giúp mình với!

Thanks bạn nhiều!

JackE_sky
06-11-2012, 08:47 AM
cho mình hỏi mình muốn sơn màu kim loại lên frame thì mình sơn màu nào và lót màu nào để đc màu kim loại vậy ?

00-Raiser
07-11-2012, 11:14 AM
cho mình hỏi mình muốn sơn màu kim loại lên frame thì mình sơn màu nào và lót màu nào để đc màu kim loại vậy ?
Metal bên atm thì có gold xịt là ra đồng và bright silver đó bạn . Lót thì a266 , nhưng khi dùng bright silver thì khỏi cần lót vì màu này khá bám

Chào bạn!

Bạn cho mình hỏi:

Mình đã sơn crome lên một bề mặt nhựa bằng hộp diêm.

Do chi tiết này tiếp xúc với bề mặt bàn hoặc hị cọ xát nhiều nên giờ mình muốn làm một lớp bảo vệ màu crome cho nó.

A10 thì ko thể rồi, Mình tính xài decal trong, nhưng khi dán lỗi muốn bóc ra để dán lại thì decal làm bong luôn lớp bóng kim loại của crome. (kiểu như bị bong bóng to quá nên boc một chút để xì bong bóng ra).

Bạn có cách nào khác để bảo vệ lớp này thì bạn chỉ giúp mình với!

Thanks bạn nhiều!

Chỉ có cách bạn phơi nắng thật là nắng và cố gắng ko cho ma sát vật lý thôi bạn

shinzero
07-11-2012, 11:42 AM
cho em hỏi sơn lót A210->chrome->candy tone thì nó có ra đc màu metalic không ạ
tức là dùng chrome để lót có nhũ như dùng A001 lót ko ạ

00-Raiser
07-11-2012, 01:56 PM
cho em hỏi sơn lót A210->chrome->candy tone thì nó có ra đc màu metalic không ạ
tức là dùng chrome để lót có nhũ như dùng A001 lót ko ạ

a210 là black mà bạn ??? . Ừm lót black a210 tới a100 rồi tới 001 sẽ ra metalic

kageyama_shun
19-11-2012, 10:10 AM

Thân

Cho em hỏi sơn cách này thì có thể phủ A10 lên ko hay nó sẽ bị đục

00-Raiser
19-11-2012, 10:36 AM
Cho em hỏi sơn cách này thì có thể phủ A10 lên ko hay nó sẽ bị đục

a10 bạn mún sơn ko bị đục thì phải để ngoài nắng ( chỗ nào nắng gắt nhé ) sơn lên sẽ ko đục :lck:

™No_1™Alex
23-11-2012, 01:46 AM
Chủ thớt cho e hỏi có cách nào xử lý triệt để vấn đề bị hạt khi sơn ATM ko? Và cách làm như thế nào?!?

00-Raiser
24-11-2012, 01:26 AM
Chủ thớt cho e hỏi có cách nào xử lý triệt để vấn đề bị hạt khi sơn ATM ko? Và cách làm như thế nào?!?

bề mặt phải được làm sạch bằng nhám ngoài tiệm và ko có bụi
Sơn ở những chỗ có nắng và tránh gió
Khi sơn tránh sơn những bình atm đã quá cũ ko đủ lượng khí trong bình
nên sơn từng lớp và khi bóp bình phải nhấp đều , tránh bóp nhanh + nhẹ

Đảm bảo được những thứ đó thì ko kiếm đâu ra hạt :lck::lck::lck::lck:

kageyama_shun
24-11-2012, 08:35 PM
1 số em gundam chỉ phủ A10 sau khoảng 6 tháng là bị ố vàng lớp sơn trong khi em ko sơn j cả thì chưa sao phải xử lí sao đây?

00-Raiser
24-11-2012, 10:48 PM
1 số em gundam chỉ phủ A10 sau khoảng 6 tháng là bị ố vàng lớp sơn trong khi em ko sơn j cả thì chưa sao phải xử lí sao đây?

nêu bạn phủ a10 trực tiếp lên part không sơn thì chỉ việc dùng xăng thơm tảy lớp a10 cũ đó đi là mới thôi bạn

Còn đối với a10 phủ lên part đã sơn màu sáng thì chịu rồi , bạn phải bảo quản cho thật tốt dưới lớp không khí , còn không sau này mún ko bị ố vàng thì làm 1 lớp a10 thật dầy là ok :)>-

devilmayevil
29-11-2012, 04:00 PM
bác cho hỏi sơn khung xương gundam thì nên xài màu nào đẹp và bền hả bác :-B

với cả sơn atm mà pha loãng với xylene thì có được ko bác, hóa chất mù tịt :(

mutsubu
29-11-2012, 04:01 PM
Hix link clip hướng dẫn hỏng rồi anh chủ thớt ơi, anh có thể up lại được không:o3

kageyama_shun
29-11-2012, 05:57 PM

Thân

Cách này có dùng để sơn beam saber được ko ?

00-Raiser
05-12-2012, 02:53 AM
bác cho hỏi sơn khung xương gundam thì nên xài màu nào đẹp và bền hả bác :-B

với cả sơn atm mà pha loãng với xylene thì có được ko bác, hóa chất mù tịt :(
atm pha với xăng thơm , dầu chuối nha bạn
Frame thì bạn dùng honda grey hoặc bright sliver hoặc trộn 2 màu a100 và black sẽ có gun metal

Hix link clip hướng dẫn hỏng rồi anh chủ thớt ơi, anh có thể up lại được không:o3
Uh để mình up lại cho bạn

Cách này có dùng để sơn beam saber được ko ?
được bạn ... nhưng beam thì bạn nên sơn trắng trước rồi để xa xịt sẽ lên hiệu ứng hơn

JackE_sky
10-12-2012, 07:16 PM
bác cho hỏi làm thế nào để đc màu 2 khẩu súng bên hông của RG freedom vậy bác ?

dat_ass
10-12-2012, 09:10 PM
cho e hỏi là sơn = ab thì có nhất thiết phải pha màu vs dung môi k và sau khi sơn có bắt buộc phải rửa ab k :ytf::ytf:

00-Raiser
10-12-2012, 10:46 PM
bác cho hỏi làm thế nào để đc màu 2 khẩu súng bên hông của RG freedom vậy bác ?
2 khẩu beam bên hông của RG freedom mình nhớ ko lầm là

Màu đỏ : Bạn lót a200 rồi xịt đỏ lên
Màu tím : lót a200 rồi mua bình violet atm xịt lên thôi bạn
Màu Xanh đen : Lót a212 rồi xài bình dark blue nha bạn
Mã số màu và tên bình sơn có trên trang đầu

cho e hỏi là sơn = ab thì có nhất thiết phải pha màu vs dung môi k và sau khi sơn có bắt buộc phải rửa ab k :ytf::ytf:
Chiết atm ra để dùng trên ab thì tùy màu mà mình mún mà pha , nếu có sẵn thì khỏi pha , và sau khi sơn bắt buốc phải rửa vì sơn atm dầy hơn sơn chuyên dụng ab rát nhiều nếu ko mún bị kẹt đầu phun

ditah8884
15-12-2012, 09:27 AM
Mình muốn sơn một con Epyon có màu giống như vầy! Sơn bằng ATM thì phải sơn những màu gì, xin bác chủ thớt chỉ giúp ( giống tương đối thôi chứ ko nhất thiết 100%).

Màu đỏ chủ thể sơn như thế nào? Màu xám xám ở giáp váy? Màu vàng cổ tay? Và màu đỏ đỏ đen đen ở cái roi!

Xin cám ơn mọi người \:D/

00-Raiser
16-12-2012, 08:58 AM
Mình muốn sơn một con Epyon có màu giống như vầy! Sơn bằng ATM thì phải sơn những màu gì, xin bác chủ thớt chỉ giúp ( giống tương đối thôi chứ ko nhất thiết 100%).

Màu đỏ chủ thể sơn như thế nào? Màu xám xám ở giáp váy? Màu vàng cổ tay? Và màu đỏ đỏ đen đen ở cái roi!

Xin cám ơn mọi người :D/

1 sơn được như thế này trên bình xịt atm cần có kĩ thuật khá điêu luyện nha bạn

Đầu tiên là màu đỏ metalic ( a210 > a100 > a001 )
Màu đen ( a212 )
Màu vàng ( a300 )
đỏ đỏ đen đen ở giáp tay ko thể nào sơn đều trên atm được nha bạn .

Và cuối cùng tác phẩm trên là sơn bằng ab chuyên nghiệp . ATM chỉ để chữa lửa

Thân

JackE_sky
16-12-2012, 10:52 AM
làm thế nào để giảm độ bóng khi sơn vậy bác 'rai sờ'

00-Raiser
16-12-2012, 01:46 PM
lớp cuối cùng để bình ra xa part 1 chút rồi xịt :tt:

Modern
21-12-2012, 09:20 AM
chào bác cho hỏi sơn sơn lót = atm vd : A212 hoặc A200 thì sơn mr color vs gaia lên có ản h hưởng gì ko ?

giangphong95
21-12-2012, 09:27 PM
bác cho e hỏi là để sơn màu rich gold kủa thái ...mình lót đen ATM rùi có kần thêm màu j nữa ko để nó sáng ạ....

00-Raiser
22-12-2012, 10:00 AM
chào bác cho hỏi sơn sơn lót = atm vd : A212 hoặc A200 thì sơn mr color vs gaia lên có ản h hưởng gì ko ?
atm là acrylic lacquer đó bạn . Không ảnh hưởng gì nhưng đối với sơn AB bạn nên mua MR surface lót lên cho đẹp

bác cho e hỏi là để sơn màu rich gold kủa thái ...mình lót đen ATM rùi có kần thêm màu j nữa ko để nó sáng ạ....
lót a212 đen atm thôi nha bạn

Deus ex machina
24-12-2012, 12:36 PM
các bác cho em hỏi. Em định sơn digital camo giống cái pattern này nhưng không tìm được nơi nào bán sơn Krylon nên đành dùng ATM với Win tạm. Các bác kinh nghiệm nhìn cho em màu nào gần giống với màu của nó nhất với ạ
[Only registered and activated users can see links] .jpg

em thấy màu trắng xám dùng A236 Dolphin, vàng kem dùng A219 Cream còn nâu dùng H012 Honda Dream được không?

00-Raiser
24-12-2012, 03:15 PM
các bác cho em hỏi. Em định sơn digital camo giống cái pattern này nhưng không tìm được nơi nào bán sơn Krylon nên đành dùng ATM với Win tạm. Các bác kinh nghiệm nhìn cho em màu nào gần giống với màu của nó nhất với ạ
[Only registered and activated users can see links] .jpg

em thấy màu trắng xám dùng A236 Dolphin, vàng kem dùng A219 Cream còn nâu dùng H012 Honda Dream được không?

trắng xám dùng A236 Dolphin >>> ok
vàng kem dùng A219 Cream >>>> ok
còn nâu dùng H012 Honda Dream >>>> nên dùng Maroon a222

THân

JackE_sky
30-12-2012, 10:59 AM
làm sao để sơn đc màu đỏ và màu kim loại sáng như thế này vậy bác

00-Raiser
30-12-2012, 11:04 AM
làm sao để sơn đc màu đỏ và màu kim loại sáng như thế này vậy bác

sáng như thế với atm thì :wall: pó tay thôi bác

Tác phẩm trên được sơn trên ab và đánh bóng dữ lắm mới ra như thế á :|

Màu sắc tương tự thì còn bắt chước được 8-X

devilmayevil
31-12-2012, 11:54 AM
bác chủ thớt cho mình hỏi chút là trước khi sơn lót có cần làm công tác gì cho sạch nhựa để sơn bám ko vậy, nếu ko chà nhám :ycher:

xin hỏi lại bác trước bảo xài a 100 và a 212 thì ra màu gun metal thì cái đo xài cọ thôi nhỉ, vì chứ ko có cách nào sơn 2 cai này bằng bình xịt mà ra màu gun được đúng ko bác ? 8-X

00-Raiser
31-12-2012, 05:31 PM
bác chủ thớt cho mình hỏi chút là trước khi sơn lót có cần làm công tác gì cho sạch nhựa để sơn bám ko vậy, nếu ko chà nhám :ycher:
ngâm nước và lâu khô

xin hỏi lại bác trước bảo xài a 100 và a 212 thì ra màu gun metal thì cái đo xài cọ thôi nhỉ, vì chứ ko có cách nào sơn 2 cai này bằng bình xịt mà ra màu gun được đúng ko bác ? 8-X

Uh e chiêt ra bình nên trộn được . CÒn ko chiết ra rồi hòa chung là ra màu ok ngon lành cành mận ::ycher:

Không có cách nào để xịt ra đâu bạn , chỉ có chiết ra rồi hòa rồi xịt thôi :|

™No_1™Alex
01-01-2013, 02:21 PM
Mấy ngày nay thời tiết ở HN khá lạnh. Có gió, ko chơi vs nắng. Bác có kinh nghiệm gì khi sơn ở thời tiết như thế này ko :-s

00-Raiser
01-01-2013, 11:36 PM
Mấy ngày nay thời tiết ở HN khá lạnh. Có gió, ko chơi vs nắng. Bác có kinh nghiệm gì khi sơn ở thời tiết như thế này ko :-s

như thế sơn vẫn được nhưng ko đẹp lắm đâu bác ạ . mún bóng thì nên tránh gió xíu . Vẫn sơn được ở thời tiết này nhưng khả năng tạo bóng bị giảm và sơn lâu vì nó lâu khô~O)

kageyama_shun
03-01-2013, 09:10 AM
Cho em hỏi sau khi sơn mình có thể rửa tay bằng aceton ko hay còn loại gì có thể dùng đc nữa

00-Raiser
03-01-2013, 09:17 AM
Cho em hỏi sau khi sơn mình có thể rửa tay bằng aceton ko hay còn loại gì có thể dùng đc nữa

nên rửa bằng xăng thơm nha bạn . Axi ton rất mạnh ( sẽ làm hỏng tay bạn á ) . Lấy bông nhúng vô bóp bớt nước rồi chà cho tiết kiệm

JackE_sky
04-01-2013, 09:14 AM
bác cho hỏi khi e sơn màu trắng thì nó thường hay bị chảy sơn có cách nào để khắc phục hiện tượng đó ko và làm thế nào để sơn mà không có độ bóng ko bác

00-Raiser
04-01-2013, 12:08 PM
bác cho hỏi khi e sơn màu trắng thì nó thường hay bị chảy sơn có cách nào để khắc phục hiện tượng đó ko và làm thế nào để sơn mà không có độ bóng ko bác

bạn mún sơn ko chảy trước tiên làm sạch bề mặt trước rồi đến cách xịt

Xịt lướt lướt hình vòng cung chứ đừng xịt thằng . Mún tạo độ mờ tránh bóng thì lớp cuối cùng để bình xịt xa ra mà xịt \:D/

kageyama_shun
07-01-2013, 10:18 PM
Cho em hỏi dán decal lên part đã sơn rồi phủ A10 lên liệu có đc chắc chắn như dán lên part ko sơn rồi phủ A10 lên ko

00-Raiser
07-01-2013, 11:25 PM
Cho em hỏi dán decal lên part đã sơn rồi phủ A10 lên liệu có đc chắc chắn như dán lên part ko sơn rồi phủ A10 lên ko

nên phủ lớp a10 nhẹ khi decal xong nha bạn

™No_1™Alex
10-01-2013, 02:56 PM
Trong thời tiết ko có nắng như ở HN hiện nay, thì dùng quạt sưởi điện có làm ảnh hưởng gì đến độ bóng & vẫn có thể ko bị hạt sơn ko bác?!?

00-Raiser
10-01-2013, 05:28 PM
Trong thời tiết ko có nắng như ở HN hiện nay, thì dùng quạt sưởi điện có làm ảnh hưởng gì đến độ bóng & vẫn có thể ko bị hạt sơn ko bác?!?

nhớ để xa 1 chút thì sẽ ko sao cả :D

kageyama_shun
14-01-2013, 12:00 AM
Cho em hỏi sơn màu tím đc như thế này thì sơn như thế nào vậy

00-Raiser
14-01-2013, 01:25 AM
Cho em hỏi sơn màu tím đc như thế này thì sơn như thế nào vậy

lót trắng a200 và lên màu chính a240 (violet của atm nha bạn :tt: )

kageyama_shun
05-02-2013, 04:07 PM
Cho em hỏi sơn gundam marker gold lên part nhìn màu rất đẹp nhưng xịt a10 lên là bị xỉn màu có cách nào khác ko

AkihaChan
06-02-2013, 01:36 PM

Xem hộ em là có cách nào tạo ra màu sơn gần giống thế này ko ạ ? ( phần màu xanh )

00-Raiser
06-02-2013, 06:45 PM
Cho em hỏi sơn gundam marker gold lên part nhìn màu rất đẹp nhưng xịt a10 lên là bị xỉn màu có cách nào khác ko
xịt gần tí tạo độ bóng thì sẽ ko sao đâu bạn

Xem hộ em là có cách nào tạo ra màu sơn gần giống thế này ko ạ ? ( phần màu xanh )
xài chai atm 005 bạn sẽ được màu như trên . Nhớ sơn nhiều lớp , càng nhiều lớp màu nó càng tối và đậm . Lúc đầu sẽ tươi nhưng sau sẽ đậm . Bạn thử lót màu đen rồi sơn xem thử

kageyama_shun
15-02-2013, 10:15 PM
Cho em hỏi câu nữa muốn sơn màu xám xám của strike noir nên dùng màu nào em thử A220 thấy nó ko hợp lắm

00-Raiser
16-02-2013, 12:53 AM
Cho em hỏi câu nữa muốn sơn màu xám xám của strike noir nên dùng màu nào em thử A220 thấy nó ko hợp lắm
bạn mún hỏi màu xám của phần giáp nào của strike noir ?

kageyama_shun
16-02-2013, 01:45 PM
bạn mún hỏi màu xám của phần giáp nào của strike noir ?

Phần đùi, đầu gối, cùi chỏ, bắp tay đó anh

00-Raiser
18-02-2013, 08:01 PM
Phần đùi, đầu gối, cùi chỏ, bắp tay đó anh

cái đó bạn dùng a215 nhé bạn . \:D/

destiny159
18-02-2013, 09:44 PM
cho em hỏi sơn frame thì dùng màu nào vậy a.

destiny
19-02-2013, 10:48 AM
gunmetalic hoặc dark grey nếu là atm

destiny159
19-02-2013, 11:05 PM
gunmetalic hoặc dark grey nếu là atm

cho em xin hỏi cái mã của nó là A mấy vậy a, tại em tìm wài ko thấy chữ dark grey. :)

Nguyễn Trí Nhân
25-02-2013, 08:16 AM
ak chai chrome khó xịt lên màu lắm phải ko mình nghe ông bán sơn nói vậy với lại giá hơi cao nên mình ko dám mua :huh:

kageyama_shun
03-03-2013, 09:13 AM
Em cứ bị hiện tượng là xịt a212 lót rồi a200 lên ra màu trắng rất mịn hoặc tương đối mịn nhưng khi phủ a10 lên thì tự nhiên xuất hiện lỗ nhỏ li ti hay nhiều đốm đủ màu thành ra ai nhìn cũng nói em sơn lem sơn dày :donwan: phải làm sao đây?

00-Raiser
03-03-2013, 10:04 AM
Em cứ bị hiện tượng là xịt a212 lót rồi a200 lên ra màu trắng rất mịn hoặc tương đối mịn nhưng khi phủ a10 lên thì tự nhiên xuất hiện lỗ nhỏ li ti hay nhiều đốm đủ màu thành ra ai nhìn cũng nói em sơn lem sơn dày :donwan: phải làm sao đây?

đó là do cách xịt của e và chất lượng chai a10 chưa đủ yêu cầu ( ví dụ như chai a10 đó để quá lâu thiếu khí chẳng hạn ) . E nên mua chai a10 mới ~O)

tomchien12
04-03-2013, 11:06 PM
ông Raise bữa mô e thi xong qua bày e xịt vs nha!! mem mới chả biết chi hết!! :)):))

kageyama_shun
15-03-2013, 01:08 PM
Em có 1 câu hỏi nữa là nên kẻ lằn chìm cho part đã sơn đặc biệt là sơn trắng ntn cho sạch đẹp ?

00-Raiser
15-03-2013, 01:33 PM
Em có 1 câu hỏi nữa là nên kẻ lằn chìm cho part đã sơn đặc biệt là sơn trắng ntn cho sạch đẹp ?

Đối với atm thì bạn nên kẻ nhẹ nhàng ko đè mạnh và chuẩn bị 1 cục tảy + 1ít nước để khi bị lem là chữa liền tại chỗ tránh để khô nó sẽ khó chùi . Cục tảy chấm chút nữa khi tảy những vết lem

™No_1™Alex
17-03-2013, 04:36 AM
Cái màu gold của ATM trc khi sơn có cần lót qua gì ko sếp?!? Với lại nếu để sơn ra màu green giống của con Dynames thì sơn thế nào ạ ( lót, lên màu ra sao ). Sếp cho e xin cái mã màu luôn nhé !